ഭൂമിയിലെ മനുഷ്യാവശിഷ്ട്ടങ്ങൾ ശാസ്ത്രീയമായി എങ്ങനെ തിരിച്ചറിയാം
October 4, 2021
കമ്പ്യൂട്ടർ ഫോറൻസിക്കിന്റെ സാധ്യതകൾ
October 8, 2021

വിരലടയാളത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം

വിരലടയാളം എന്നത് ബയോമെട്രിക്സിന്റെ ഒരു രൂപമാണ്,   ആളുകളുടെ തിരിച്ചറിയാൻ ശാരീരികമോ ജീവശാസ്ത്രപരമോ ആയി ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു ശാസ്ത്രമാണ്.

ഓരോ വിരലിന്റെ അഗ്രത്തിലും ഉള്ള ചെറിയ വരമ്പുകൾ, ചുഴികൾ, താഴ്വര പാറ്റേണുകൾ എന്നിവയാണ് വിരലടയാളങ്ങൾ. ഗർഭപാത്രത്തിൽ വളരുന്ന വിരലുകളുടെ കുഞ്ഞിന്റെ മർദ്ദത്തിൽ നിന്നാണ് അവ രൂപം കൊള്ളുന്നത്. ഒരേ വിരലടയാളം ഉള്ള രണ്ട് പേരെ കണ്ടെത്തിയില്ല.

രണ്ടുപേർക്കും ഒരേ വിരലടയാളമില്ല, പ്ലാസ്റ്റിക് സർജറിയിലൂടെ ആഴത്തിലുള്ള അല്ലെങ്കിൽ ‘ബേസൽ’ പാളി നശിപ്പിക്കപ്പെടുകയോ മനഃപൂർവം  മാറ്റുകയോ ചെയ്യാതെ, പ്രായമാകുമ്പോഴും വിരലടയാളങ്ങൾ മാറുന്നില്ല. 

മൂന്ന് പ്രധാന വിരലടയാള പാറ്റേണുകൾ ഉണ്ട്, അവയെ ആർച്ചുകൾ, ലൂപ്പുകൾ, ചുഴികൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഈ പാറ്റേണുകളിലെ ചെറിയ വിശദാംശങ്ങളുടെ ആകൃതി, വലുപ്പം, സംഖ്യ, ക്രമീകരണം എന്നിവ ഓരോ വിരലടയാളത്തെയും അദ്വിതീയമാക്കുന്നു.

ഒരു കുറ്റകൃത്യ സ്ഥലത്ത് ഒരു വിരലടയാളം കണ്ടെത്തുമ്പോൾ അത് ‘വിരൽ അടയാളം’ അല്ലെങ്കിൽ ‘ഒളിഞ്ഞിരിക്കുന്ന പ്രിന്റ്’ എന്നറിയപ്പെടുന്നു. പോലീസ് ഡാറ്റാബേസുകളിലെ മറ്റ് പ്രിന്റുകൾക്കെതിരായി ഇവ ക്രോസ് ചെക്കിംഗ് ചെയ്യുന്നത് ഒരു കൂട്ടം കുറ്റകൃത്യങ്ങളെ ബന്ധിപ്പിക്കാനോ അല്ലെങ്കിൽ ഒരു കുറ്റകൃത്യം നടന്ന സ്ഥലത്ത് ഒരു പ്രതിയെ സ്ഥാപിക്കാനോ ഉള്ള സാധിക്കും.

ഓട്ടോമാറ്റിക് ഫിംഗർപ്രിന്റ് ഐഡന്റിഫിക്കേഷൻ സിസ്റ്റം (AFIS) എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര വിരലടയാള ഡാറ്റാബേസ് ഇന്റർപോൾ നടത്തിവരുന്നു.

അംഗരാജ്യങ്ങളിലെ അംഗീകൃത ഉപയോക്താക്കൾക്ക് AFIS- ന് എതിരായ അവരുടെ ദേശീയ വിരലടയാള ഡാറ്റാബേസുകളിൽ നിന്ന് റെക്കോർഡുകൾ പരിശോധിക്കാൻ കഴിയും, അവിടെ കുറ്റകൃത്യത്തിന് ഒരു അന്തർദേശീയ വശമുണ്ടെന്ന് അവർ കരുതുന്നു. AFIS- ൽ 220,000 -ലധികം വിരലടയാള രേഖകളും 17,000 -ലധികം ക്രൈം സീൻ മാർക്കുകളും അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു.

AFIS ഗേറ്റ്‌വേ വഴി, ഉപയോക്താക്കൾക്ക് അവരുടെ ഫലങ്ങൾ വളരെ വേഗത്തിൽ ലഭിക്കും:

 

    • Automatic search – ഡാറ്റാബേസിൽ അജ്ഞാതരായ വ്യക്തികൾക്ക് വേണ്ടിയുള്ളതാണ്, ഇതിന് കുറച്ച് മിനിറ്റ് മാത്രമേ എടുക്കൂ.
    • Semi-automatic – സെർച്ച്- ഡാറ്റാബേസിൽ അറിയപ്പെടുന്ന വ്യക്തികൾക്ക് വേണ്ടിയുള്ളതാണ്, ഇത് ഏകദേശം ഒരു മണിക്കൂർ എടുക്കും
    • Manual process – ഒരു കുറ്റകൃത്യത്തിൽ നിന്നുള്ള അജ്ഞാതമായ പ്രിന്റുകൾക്കായുള്ളതാണ്, ഇതിന് ഏകദേശം ഒരു മണിക്കൂർ എടുക്കും.

ഓട്ടോമേറ്റഡ് പ്രോസസ് എന്നാൽ ഡാറ്റാബേസിന് പ്രതിദിനം മൂവായിരത്തിലധികം താരതമ്യങ്ങൾ നടത്താൻ കഴിയും.

വേഗത്തിലും കൃത്യമായും തിരയലുകൾ സാധ്യമാക്കുന്നതിന് ഭാവിയിൽ പുതിയ ABIS (ഓട്ടോമേറ്റഡ് ബയോമെട്രിക് ഐഡന്റിഫിക്കേഷൻ സിസ്റ്റം) സാങ്കേതികവിദ്യ നടപ്പിലാക്കും. എല്ലാ ഇന്റർപോൾ ഫോറൻസിക് ഡാറ്റാബേസുകളിലുടനീളം കാര്യക്ഷമമായ തിരച്ചിൽ അനുവദിക്കുന്നതിന് ഇത് ഒരു പുതിയ ബയോമെട്രിക് ഹബ്ബുമായി സംയോജിപ്പിക്കും. ഇത് വിലയേറിയ സമയം ലാഭിക്കുകയും ശ്രദ്ധിക്കപ്പെടാതെ പോകുന്ന കണക്ഷനുകൾ വെളിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും എന്ന് പറയപ്പെടുന്നു.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0