കമ്പ്യൂട്ടർ ഫോറൻസിക്കിന്റെ സാധ്യതകൾ
October 8, 2021
എന്താണ് ഒരു ക്രിമിനൽ അന്വേഷണം?
October 13, 2021

ഒരു ഡിറ്റക്ടീവ് നേരിടേണ്ടിവരുന്ന ക്രിമിനൽ അന്വേഷണങ്ങൾ

എന്താണ് ഒരു ക്രിമിനൽ അന്വേഷണം?

ഒരു ക്രിമിനൽ ഇൻവെസ്റ്റിഗേറ്റർ ഒരു കുറ്റകൃത്യം നടന്നിട്ടുണ്ടോ എന്ന് നിർണ്ണയിക്കാൻ സൂചനകളും തെളിവുകളും തിരയുന്നു. ഒരു കുറ്റകൃത്യം നടന്നിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ, അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പ്രതിയുടെ പശ്ചാത്തലം പരിശോധിച്ച് ആരാണ് കുറ്റം ചെയ്തതെന്ന് കണ്ടെത്താൻ ശ്രമിച്ചേക്കാം. പോലീസ് ഏജൻസികളും നിയമപാലകരും എല്ലാ തരത്തിലുമുള്ള ക്രിമിനൽ അന്വേഷണങ്ങൾക്ക് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്, എന്നാൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്ക് തടയാൻ പ്രൊഫഷണൽ ഡിറ്റക്റ്റീവുകളെ ക്രിമിനൽ അന്വേഷണം സാധ്യമാക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു.

ഒരു ഡിറ്റക്ടീവ് ഒരു അന്വേഷകനാണ്, സാധാരണയായി ഒരു നിയമ നിർവ്വഹണ ഏജൻസിയിലെ അംഗമാണ്. സാക്ഷികളോടും വിവരദായകരോടും സംസാരിച്ചോ, ഭൗതിക തെളിവുകൾ ശേഖരിച്ചോ, ഡാറ്റാബേസുകളിൽ രേഖകൾ തിരഞ്ഞോ അവർ പലപ്പോഴും കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനുള്ള വിവരങ്ങൾ ശേഖരിക്കുന്നു. ഇത് അവരെ കുറ്റവാളികളെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യാനും കോടതിയിൽ ശിക്ഷിക്കപ്പെടാനും പ്രാപ്തരാക്കുന്നു. ഒരു ഡിറ്റക്ടീവിനു  സ്വകാര്യമായി പ്രവർത്തിക്കാം.

 

 

 

ക്രിമിനൽ അന്വേഷണങ്ങൾ

 

  • കൊലപാതകങ്ങൾ

നരഹത്യ വിഭാഗത്തിലെ ഡിറ്റക്ടീവുകൾക്കാണ് ഒരാൾ മറ്റൊരാളെ കൊന്നതിനെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കേണ്ടത്. തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കുക, വിരലടയാളങ്ങൾ എടുക്കുക, ദൃശ്യങ്ങൾ ഫോട്ടോഗ്രാഫ് ചെയ്യുക, സാക്ഷികളെ അഭിമുഖം നടത്തുന്നതിന് ചുറ്റുമുള്ള പ്രദേശം പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുക എന്നിവയുൾപ്പെടെ, സംഭവസ്ഥലം വിലയിരുത്തിയാണ് അവർ സാധാരണയായി അന്വേഷണം ആരംഭിക്കുന്നത്. കൊലപാതക കുറ്റാന്വേഷകർ സാക്ഷികളെയും സംശയിക്കുന്നവരെയും കഴിയുന്നത്ര വിവരങ്ങൾ ശേഖരിക്കുന്നതിന് അഭിമുഖം നടത്തുന്നതിൽ പ്രാവീണ്യം നേടിയവരായിരിക്കണം.

 

  • സൈബർ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ

യഥാർത്ഥ ലോകത്ത് സംഭവിക്കുന്ന പല കുറ്റകൃത്യങ്ങളും നിർഭാഗ്യവശാൽ ഓൺലൈനിൽ സംഭവിക്കാം. ഈ സൈബർ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ ഐഡന്റിറ്റി മോഷണം, അനധികൃത തോക്ക് വിൽപ്പന, ഓൺലൈൻ മയക്കുമരുന്ന് കടത്ത്, ഓൺലൈൻ പീഡനം എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. സൈബർ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അന്വേഷിക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടായേക്കാം, കാരണം അവ പലപ്പോഴും വ്യത്യസ്ത അധികാരപരിധിയിൽ നടക്കുന്നു, കൂടാതെ അവരുടെ കുറ്റവാളികൾക്ക് അവരുടെ കമ്പ്യൂട്ടർ സ്ക്രീനുകൾക്ക് പിന്നിൽ അജ്ഞാതമായി ഒളിക്കാൻ കഴിയും. ഈ വെല്ലുവിളികൾക്കിടയിലും, ഈ സാങ്കേതിക വിദഗ്ദ്ധർ സാങ്കേതിക വിശകലനവും ഇലക്ട്രോണിക് തെളിവുകളും ഉപയോഗിച്ച് സത്യം വെളിപ്പെടുത്തി ഇരകൾക്ക് നീതി ലഭ്യമാക്കുന്നു.

 

  • ഫോറൻസിക് അന്വേഷണങ്ങൾ

ഫോറൻസിക് ഉപയോഗിച്ച് പല തരത്തിലുള്ള കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുന്നു. ഈ പ്രത്യേക വിഭാഗത്തിലെ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ശാസ്ത്രീയമായി കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള തെളിവുകൾ വിശകലനം ചെയ്തു, എന്താണ് സംഭവിച്ചത്, ആരാണ് കുറ്റം ചെയ്തത് എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള സത്യം കൂട്ടിച്ചേർക്കാൻ. സാധ്യമായ പ്രതികളെ തിരിച്ചറിയാനോ ഇല്ലാതാക്കാനോ സഹായിക്കുന്നതിന് മുടി അല്ലെങ്കിൽ ശരീര ദ്രാവകങ്ങൾ പോലുള്ള ഡിഎൻഎ തെളിവുകളുമായി അവർ പ്രവർത്തിക്കുന്നു, കൂടാതെ കുറ്റകൃത്യം പുനർസൃഷ്ടിക്കാൻ പരിശോധനയും മണ്ണ് വിശകലനം പോലുള്ള രീതികൾ അവർ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

 

  • വഞ്ചന

സാധാരണയായി സാമ്പത്തിക നേട്ടത്തിനായി ഒരു വ്യക്തിയെയോ കമ്പനിയെയോ വഞ്ചിക്കാൻ ആരെങ്കിലും തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുമ്പോൾ തട്ടിപ്പ് സംഭവിക്കുന്നു. പല തരത്തിലുള്ള തട്ടിപ്പുകളുണ്ട്, ഇൻഷുറൻസ് തട്ടിപ്പ്, ഐഡന്റിറ്റി മോഷണം, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് തട്ടിപ്പ്, വ്യാജരേഖ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെ അവയെല്ലാം അന്വേഷിക്കാൻ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ആവശ്യമാണ്.

തട്ടിപ്പ് നടന്നിട്ടുണ്ടെന്ന് തെളിയിക്കുന്നതിനും കുറ്റവാളിയെ നയിക്കുന്ന ഒരു പേപ്പർ ട്രയൽ പിന്തുടരുന്നതിനും തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കാൻ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ അവരുടെ കഴിവുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

 

  • കുടുംബകുറ്റകൃത്യങ്ങളും ലൈംഗികാതിക്രമവും

ഗാർഹിക പീഡനം, ലൈംഗികാതിക്രമം, ബാലപീഡനം അല്ലെങ്കിൽ അവഗണന എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏത് അന്വേഷണത്തിലും ഈ വിഭാഗത്തിലെ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ പ്രത്യേകത പുലർത്തുന്നു. ഈ കുറ്റാന്വേഷകർ ഇരകളെയും സാക്ഷികളെയും അഭിമുഖം ചെയ്യുകയും കുറ്റവാളിക്കെതിരെ കേസെടുക്കാൻ ഫോറൻസിക് തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ സങ്കീർണ്ണമായ കേസുകളിൽ ഇരകളെ സഹായിക്കാൻ ഈ ഡിറ്റക്ടീവുകൾക്ക് പലപ്പോഴും പ്രത്യേക പരിശീലനം ലഭിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ചും കുടുംബാംഗങ്ങൾക്കിടയിൽ അക്രമമോ ദുരുപയോഗമോ സംഭവിക്കുമ്പോൾ. ഈ അന്വേഷണങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഡിറ്റക്ടീവുകൾ, സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകർ, കൗൺസിലർമാർ, സ്ത്രീകൾക്കും കുട്ടികൾക്കും സുരക്ഷിതമായ വീടുകൾ തുടങ്ങിയ ഇരകൾക്ക് പിന്തുണ നൽകുന്നു.

 

  • സ്വത്തിനെതിരായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ

മോഷണം, നശീകരണം എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള അന്വേഷണങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്ന വിശാലമായ വിഭാഗമാണിത്. സ്വത്ത് കേസുകൾക്കെതിരായ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിലെ ഡിറ്റക്ടീവുകൾക്ക് അവരെ സഹായിക്കാൻ കൂടുതൽ വഴികൾ ഉണ്ടാകണമെന്നില്ല, പ്രത്യേകിച്ച് സാക്ഷികളില്ലാത്ത സാഹചര്യങ്ങളിൽ. ഈ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ വസ്തു ഉടമയിൽ നിന്ന് വിശദമായ റിപ്പോർട്ടുകൾ ശേഖരിക്കുന്നതിലും തെളിവുകൾ സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നതിലും സംശയാസ്പദമായ പ്രവർത്തനം ആരെങ്കിലും കണ്ടോ എന്നറിയാൻ പ്രദേശം നിരീക്ഷണം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

 

  • അനിശ്ചിതമായി നിർത്തിവെച്ച കേസുകൾ

ഒരു കേസും പരിഹരിക്കപ്പെടാതിരിക്കാൻ ഒരു ഡിറ്റക്ടീവും ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. ചില ഡിറ്റക്ടീവുകൾ അനിശ്ചിതമായി നിർത്തിവെച്ച കേസുകൾക്കായി അവരുടെ ജോലി സമർപ്പിക്കുന്നു, മുൻകാല തെളിവുകൾ അവലോകനം ചെയ്യുന്നു, പുതിയ സൂചനകൾക്കായി തിരയുന്നു, അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്ത ഫോറൻസിക് സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ച് എത്ര സമയം കഴിഞ്ഞാലും നീതി പ്രതീക്ഷിക്കപ്പെടും. അന്വേഷണത്തിനായി വീണ്ടും തുറക്കപ്പെടുന്ന അനിശ്ചിതമായി നിർത്തിവെച്ച കേസുകൾ പലപ്പോഴും ആക്രമണം അല്ലെങ്കിൽ കൊലപാതകം പോലുള്ള അക്രമാസക്തമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

 

  • മയക്കുമരുന്ന് സംബന്ധമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ

മയക്കുമരുന്ന് സംബന്ധമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുന്നതിനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം നാർക്കോട്ടിക്സ് ഡിറ്റക്ടീവുകൾക്കാണ്. കള്ളക്കടത്ത്, വിൽപ്പന, മരുന്നുകളുടെ വളർച്ച അല്ലെങ്കിൽ ഉത്പാദനം, നിയമവിരുദ്ധമായുള്ള ഉപയോഗം എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. മയക്കുമരുന്ന് കടത്തൽ സംഘത്തെ തകർക്കാൻ ഈ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ രഹസ്യമായി പ്രവർത്തിച്ചേക്കാം.

 

  • സംഘമായുള്ള ആക്രമണങ്ങൾ 

ഒരു പ്രത്യേക നഗരത്തിലെ സംഘങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള അക്രമം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിൽ ഈ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. അവരുടെ ചില അന്വേഷണങ്ങൾ മയക്കുമരുന്ന് കേസുകളുമായി ഒത്തുചേർന്നേക്കാം, മറ്റുള്ളവ സംഘവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ കുറ്റവാളികളെ അന്വേഷിക്കുന്നത് ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. സുരക്ഷിതമായ സംഘങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും അക്രമങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുക എന്നതാണ് അവരുടെ ലക്ഷ്യം, അതിനാൽ അവരുടെ ചില ജോലികൾ തടയുന്നതാണ്, അതായത് തെരുവുകളിൽ നിന്ന് അനധികൃത തോക്കുകൾ നീക്കം ചെയ്യുക അല്ലെങ്കിൽ അക്രമത്തിന് പേരുകേട്ട സ്ഥലങ്ങളിൽ അന്വേഷണം  നടത്തുക.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0