എന്താണ് ഒരു ക്രിമിനൽ അന്വേഷണം?
October 13, 2021
കുറ്റാന്വേഷണങ്ങളിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന തെളിവുകൾ
October 22, 2021

ഡിറ്റക്റ്റീവുകൾ വ്യത്യസ്ത തരം

‘ഡിറ്റക്ടീവ്’ എന്ന വാക്ക് കേൾക്കുമ്പോൾ, നമ്മളിൽ പലരും പെട്ടെന്ന് ചിന്തിക്കുന്നത് ഷെർലക് ഹോംസിന്റെ സാങ്കൽപ്പിക കഥാപാത്രത്തിന് സമാനമായ ഒരു മാൻസ്റ്റാളർ തൊപ്പിയും പൈപ്പും ഭൂതക്കണ്ണാടിയുമായി നടക്കുന്ന ഒരാളെയാണ്. പുസ്തകങ്ങളിലും സിനിമകളിലും മാത്രമല്ല, യഥാർത്ഥ ജീവിതത്തിൽ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ നിലനിൽക്കുന്നു, കൂടാതെ നിരവധി ആളുകൾക്കും സംഘടനകൾക്കും അവർ നൽകുന്ന സേവനങ്ങൾ ആവശ്യമാണ്.

ക്രിമിനൽ അന്വേഷണങ്ങളിൽ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. ഒരു വലിയ ചിത്ര വീക്ഷണത്തിൽ, അവർ വസ്തുതകളും തെളിവുകളും ശേഖരിക്കാൻ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. കുറ്റാന്വേഷകർ രേഖകൾ പരിശോധിക്കുകയും സംശയാസ്പദമായവരേയും സാക്ഷികളേയും അഭിമുഖം നടത്തുകയും കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ കുറ്റകൃത്യങ്ങളുടെ വീഡിയോ അല്ലെങ്കിൽ ഫോട്ടോ തെളിവുകൾ നൽകുകയും കുറ്റവാളികളെ പിടികൂടുകയും ചെയ്യുന്നു.

പൊതുവേ, രണ്ട് തരം പ്രധാന ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ഉണ്ട്: Public & Private. എന്നിരുന്നാലും, ഈ രണ്ട് വിശാലമായ വിഭാഗങ്ങളിൽ, വ്യത്യസ്തമായ പ്രത്യേകതകളുള്ള മറ്റ് പല തരത്തിലുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകളും ഉണ്ട്. പല തരത്തിലുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകൾ തമ്മിലുള്ള സൂക്ഷ്മതകൾ മനസ്സിലാക്കുന്നത് നിങ്ങളുടെ കേസിനായി ശരിയായ പ്രൊഫഷണലിനെ നിയമിക്കുമെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ സഹായിക്കും.

 

 

  • പബ്ലിക് ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

സ്വകാര്യ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ സ്വകാര്യ അന്വേഷകർ അല്ലെങ്കിൽ പി.ഐകൾ എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. ഈ പ്രൊഫഷണലുകൾ പോലീസ് സേനയുടെ ഭാഗമല്ല, അന്വേഷണ ജോലികൾക്കായി പൗരന്മാർക്കോ കോർപ്പറേഷനുകൾക്കോ ​​സ്വകാര്യമായി പ്രവർത്തിക്കാവുന്നതാണ്. അവർക്ക് നിയമ നിർവ്വഹണ അധികാരങ്ങളില്ലെങ്കിലും, അവർക്ക് നിയമപരമായി പശ്ചാത്തല പരിശോധന നടത്താനോ ബിസിനസ്സുകളെയോ ആളുകളെയോ കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നേടാനോ നൽകാനോ കഴിയും.

 

ഒരു സ്വകാര്യ ഡിറ്റക്ടീവിന് കുറ്റവാളികളെയോ കാണാതായ ആളുകളെയോ തിരയാനും മറ്റ് കാര്യങ്ങൾക്കൊപ്പം കാണാതായ സ്വത്ത് തിരയാനും കഴിയും. അവർക്ക് അറസ്റ്റ് ചെയ്യാനോ (ഒരു പൗരന്റെ അറസ്റ്റ് ഒഴികെ), ആൾമാറാട്ട പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ, അല്ലെങ്കിൽ അതിക്രമം എന്നിവ നടത്താൻ കഴിയില്ല.

 

 

  • അണ്ടർകവർ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

സംശയാസ്പദമായ അല്ലെങ്കിൽ സ്ഥിരീകരിച്ച ക്രിമിനൽ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കുന്നതിന് ഇത്തരത്തിലുള്ള അന്വേഷകൻ രഹസ്യ അന്വേഷണം നടത്തുന്നു. എതിരാളികളിൽ തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കാനോ പ്രത്യേക സുരക്ഷാ സേവന വിവരങ്ങൾ നേടാനോ ഒരു രഹസ്യ അന്വേഷണം ഉപയോഗിച്ചേക്കാം. നിയമവിരുദ്ധമായ സാധനങ്ങളോ സേവനങ്ങളോ വാങ്ങാൻ നോക്കുന്ന ഒരു വ്യക്തിയെന്ന നിലയിൽ ഈ ജോലി ചെയ്യാൻ ഡിറ്റക്ടീവ് വ്യത്യസ്തമായ ഐഡന്റിറ്റി എടുക്കുന്നു.

രഹസ്യാന്വേഷകർ പലപ്പോഴും മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന റെക്കോർഡറുകളും ക്യാമറകളും ഉപയോഗിക്കുന്നു, ജോലി മാസങ്ങളോ വർഷങ്ങളോ നീണ്ടുനിൽക്കും.

 

 

  • കാണാതായ വ്യക്തികളുടെ അന്വേഷണങ്ങൾക്കായുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

കാണാതായവരെ കണ്ടെത്തുന്നതിൽ Public & പ്രൈവറ്റ് ഡിറ്റക്ടീവുകൾ പ്രത്യേകത പുലർത്തിയേക്കാം. മിക്കപ്പോഴും, പോലീസ് സേനയിൽ വിഭവങ്ങൾ പരിമിതപ്പെടുമ്പോൾ, സ്വകാര്യ അന്വേഷണക്കാരെ തിരച്ചിൽ തുടരാൻ ആവശ്യപ്പെടുന്നു, പ്രത്യേകിച്ചും കേസിൽ കള്ളക്കളിക്ക് തെളിവില്ലാത്തപ്പോൾ. തങ്ങളുടെ കേസ് പോലീസിന് മുൻഗണന നൽകുമെന്ന് അവർ വിശ്വസിക്കാത്തപ്പോൾ കുടുംബങ്ങൾ പലപ്പോഴും ഈ സ്വകാര്യ ഡിറ്റക്ടീവുകളെ നിയമിക്കുന്നു.

ദത്തെടുക്കുന്ന കാര്യത്തിൽ ഒരു രക്ഷകർത്താവിനെയോ കുട്ടിയെയോ കണ്ടെത്തുന്നതിന് സ്വകാര്യ ഡിറ്റക്ടീവുകൾ സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കാറുണ്ട്. മാതാപിതാക്കളെയോ കുട്ടികളെയോ ട്രാക്കുചെയ്യുന്നതിന് ഗണ്യമായ പരിശ്രമം ആവശ്യമായി വരും, കൂടാതെ സ്വകാര്യ അന്വേഷകർക്ക് ജോലി പൂർത്തിയാക്കാനുള്ള സ്രോതസ്സുകളുമുണ്ട്.

 

  • നഷ്ട്ടം, അപഹരണം സംബന്ധമായ കേസന്വേഷണത്തിനായുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

മോഷ്ടിച്ച കാർ അല്ലെങ്കിൽ കാണാതായ ആഭരണങ്ങൾ പോലുള്ള നിങ്ങളുടെ നഷ്ടപ്പെട്ട അല്ലെങ്കിൽ മോഷ്ടിച്ച സ്വത്ത് വീണ്ടെടുക്കാൻ ഒരു സ്വകാര്യ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥനെ നിയമിക്കുന്നു.

 

 

  • ഇൻഷുറൻസ് ക്ലെയിം ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

ഇത്തരത്തിലുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകൾ ഇൻഷുറൻസ് കമ്പനികൾക്ക് തട്ടിപ്പ് സാധ്യമായ കേസുകൾ അന്വേഷിക്കുന്നതിനായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, വഞ്ചനാപരമായ തൊഴിലാളികളുടെ നഷ്ടപരിഹാര ക്ലെയിമുകൾ ഉൾപ്പെടെ. സാധാരണയായി അന്വേഷിക്കുന്ന മറ്റ് ക്ലെയിമുകളിൽ പരിക്കുകൾ, സ്വത്ത് നാശനഷ്ടങ്ങൾ, മെഡിക്കൽ പ്രശ്നങ്ങൾ, ബാധ്യത എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഈ സന്ദർഭങ്ങളിൽ, ഡിറ്റക്ടീവ് അവകാശവാദികളിൽ പശ്ചാത്തല പരിശോധന നടത്തുകയും ക്ലെയിമിന് ചുറ്റുമുള്ള സാഹചര്യങ്ങൾ അവലോകനം ചെയ്യുകയും സാക്ഷികളെ അഭിമുഖം ചെയ്യുകയും നിരീക്ഷണം നടത്തുകയും ചെയ്യും.

 

 

  • നരഹത്യ കേസന്വേഷണത്തിനായുള്ള ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

ടിവിയിൽ നിങ്ങൾ നിരവധി കൊലപാതക കുറ്റാന്വേഷകരെ കാണും. ഒരു കൊലപാതകം നടക്കുമ്പോൾ, കൊലപാതക കുറ്റാന്വേഷകർ  സംഭവസ്ഥലത്തേക്ക് വിളിച്ച് അന്വേഷിക്കുന്നു. ഈ അന്വേഷകർ പൊതു കുറ്റാന്വേഷകരാണ്, നിയമ നിർവ്വഹണത്തിലെ നിർണായക അംഗങ്ങളാണ്. അവർ സൂചനകളും വഴികളും തേടുകയും ദൃശ്യവും തെളിവുകളും വിശകലനം ചെയ്യുകയും തണുത്ത കേസുകൾ പരിഹരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.  

 

 

  • ഫോറൻസിക് ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

ഈ പൊതു അന്വേഷകൻ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ ശാസ്ത്രം ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഫോറൻസിക് ശാസ്ത്രത്തിൽ, ജീവശാസ്ത്രം, രസതന്ത്രം, ഭൗതികശാസ്ത്രം എന്നിവ ശാരീരിക തെളിവുകൾ തിരിച്ചറിയാനും വിലയിരുത്താനും ഉപയോഗിക്കുന്നു. അവരുടെ ശാസ്ത്രീയ അറിവ് ഉപയോഗിച്ച്, കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ എപ്പോൾ, എങ്ങനെ സംഭവിച്ചുവെന്ന് നിർണ്ണയിച്ച് കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ ഫോറൻസിക് ഡിറ്റക്ടീവുകൾ സഹായിക്കുന്നു. ആയുധങ്ങൾ, എഴുതിയ കുറിപ്പുകൾ, വിരലടയാളങ്ങൾ, ശരീര ദ്രാവകങ്ങൾ തുടങ്ങിയ തെളിവുകൾ അവർ ശേഖരിക്കുകയും വിശകലനം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഇത്തരം ശാസ്ത്രീയ തെളിവുകൾ കോടതിയിൽ സൂക്ഷ്മപരിശോധന നടത്തുന്നു, ഇത് സംശയത്തിന്റെ നിഴലിൽ സംശയാസ്പദമായ കുറ്റം തെളിയിക്കാനോ നിരാകരിക്കാനോ സഹായിക്കും.

 

 

  • കമ്പ്യൂട്ടർ ക്രൈം ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

 

സൈബർ കുറ്റകൃത്യത്തിൽ ഒരു കമ്പ്യൂട്ടറും നെറ്റ്‌വർക്കും ഉൾപ്പെടുന്നു, അത് ഒന്നുകിൽ ഒരു കുറ്റകൃത്യത്തിന്റെ ലക്ഷ്യമാകാം, അല്ലെങ്കിൽ ഒരു കുറ്റകൃത്യത്തിൽ ഉപയോഗിച്ചേക്കാം. കമ്പ്യൂട്ടർ ഹാക്കിംഗ്, പകർപ്പവകാശ ലംഘനം, കുട്ടികൾക്കെതിരെയുള്ള കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ, ചാരവൃത്തി എന്നിവ അന്വേഷിക്കുന്നതുവരെയുള്ള കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അന്വേഷിക്കാൻ ഒരു കമ്പ്യൂട്ടർ ക്രൈം ഡിറ്റക്ടീവിന് (അല്ലെങ്കിൽ കമ്പ്യൂട്ടർ ക്രൈം ഇൻവെസ്റ്റിഗേറ്റർ) കഴിയും. കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ പ്രോസിക്യൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിന് ഇലക്ട്രോണിക് തെളിവുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് കമ്പ്യൂട്ടറുകളിൽ നിന്ന് ഡാറ്റ വീണ്ടെടുക്കുന്നതിനും അവർക്ക് സഹായിക്കാനാകും.

 

 

  • പബ്ലിക് ഡിറ്റക്ടീവുകൾ

 

സൂചനകൾ തിരയാനും നിഷേധിക്കാനാവാത്ത ചില തെളിവുകൾ ഹാജരാക്കാനും ആർക്കും ഒരു സ്വകാര്യ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥനെ നിയമിക്കാം. ചിലർ തങ്ങളുടെ പങ്കാളി തങ്ങളെ വഞ്ചിച്ചിട്ടുണ്ടോ എന്നറിയാൻ ഒരു സ്വകാര്യ അന്വേഷകനെ സമീപിക്കുന്നു.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0