ഫാന്റസി ഫിക്ഷന്റെ സ്വാധീനം യുവ തലമുറയിൽ
November 3, 2021
ആഖ്യായിക കഥകളുടെ തത്വശാസ്ത്രം
November 10, 2021

ചിത്രങ്ങളിലൂടെയുള്ള കഥപറച്ചിലിന്റെ സംക്ഷിപ്ത ചരിത്രം

കലയിലൂടെ കഥപറയുന്നത് പുതുമയുള്ള കാര്യമല്ല. മനുഷ്യർ അവരുടെ മഹത്തായ കഥകൾ ആശയവിനിമയം നടത്താൻ വളരെക്കാലമായി ചിത്രങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്. 

 

ആഫ്രിക്കൻ റോക്ക് ആർട്ട്

റോക്ക് ആർട്ട് എന്നത് സ്ഥായിയായ പാറ പ്രതലങ്ങളിൽ ചിത്രങ്ങൾ കൊത്തിവയ്ക്കുകയോ വരയ്ക്കുകയോ പെയിന്റ് ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുന്ന രീതിയാണ്.

 

റോക്ക് ആർട്ട് എന്താണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്, ചിത്രങ്ങൾ എന്ത് കഥകൾ പറയുന്നു, നമുക്ക് അവയെ എങ്ങനെ വ്യാഖ്യാനിക്കാനും മനസ്സിലാക്കാനും കഴിയും എന്ന് ഗവേഷണങ്ങളിൽ കണ്ടെത്തുന്നു. ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ ചിത്രങ്ങളുടെ പിന്നിലെ അർത്ഥം വ്യാഖ്യാനിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്, എന്നാൽ ചിലപ്പോൾ അവ ആളുകളുടെ സാമൂഹിക ജീവിതത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വ്യക്തമായ വിവരണങ്ങളും സന്ദേശങ്ങളും നൽകുന്നു.

 

ചിത്രങ്ങളിലൂടെയുള്ള ആഖ്യാന കല

ഒരു കഥ പറയുന്ന കലയാണ് ആഖ്യാന കല, ഒന്നുകിൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന കഥയിലെ ഒരു നിമിഷം എന്ന നിലയിലോ അല്ലെങ്കിൽ കാലക്രമേണ സംഭവിക്കുന്ന സംഭവങ്ങളുടെ ഒരു ശ്രേണിയായോ ആണ്. മനുഷ്യ കലയുടെ ആദ്യകാല തെളിവുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ആളുകൾ ചിത്രങ്ങളിലൂടെ കഥകൾ പറഞ്ഞു എന്നാണ്. എല്ലാ ആഖ്യാന കലകൾക്കും പൊതുവായ ചില സവിശേഷതകൾ ഉണ്ടെങ്കിലും, വിവിധ സംസ്കാരങ്ങൾ ചിത്രങ്ങളിൽ നിന്ന് ആഖ്യാന പ്രവർത്തനങ്ങളെ തിരിച്ചറിയാൻ വ്യതിരിക്തമായ വഴികൾ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്.

സാക്ഷരതയുടെ ആവിർഭാവത്തിന് മുമ്പ്, മിക്ക ആഖ്യാന കലകളും ചിത്രങ്ങളിലൂടെയുള്ള ആഖ്യാന ശൈലിയാണ് പിന്തുടർന്നത്. ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ സാക്ഷരത വികസിച്ചപ്പോൾ, ഒരു പേജിലെ വരികൾ പോലെ, ആഖ്യാനത്തിന്റെ ദിശ നിർവചിക്കാനായി ചിത്രങ്ങൾ ക്രമീകരിക്കാൻ തുടങ്ങി. പല രംഗങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ഈ രീതി ഇരുപതാം നൂറ്റാണ്ടിൽ കഥകൾ പറയുന്നതിനുള്ള മറ്റ് വഴികളിലേക്ക് നയിച്ചു, അതായത് പത്രം, കോമിക് സ്ട്രിപ്പുകൾ, കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ എന്നിവ.

ആഖ്യാനം വ്യക്തമാക്കുന്നതിന് സങ്കീർണ്ണമായ ആശയവിനിമയം ആവശ്യമാണെങ്കിലും, ആഖ്യാന ചിത്രകലയുടെ ചരിത്രത്തിൽ വളരെ നേരത്തെ തന്നെ ഈ പരിമിതികൾ തുലനം ചെയ്തിരുന്നു. യൂറോപ്യൻ വെങ്കലയുഗത്തിൽ ഐബീരിയൻ മെഡിറ്ററേനിയൻ ബേസിനിലെ ചിത്ര കലയിൽ  നിരവധി വേട്ടയാടലിന്റെയോ യുദ്ധത്തിന്റെയോ വിവരണങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു.

പുരാതന ലോകത്തിലെ മഹത്തായ നാഗരികതകളിലൊന്നായിരുന്നു പുരാതന അസീറിയ, അതിന്റെ ഹൃദയഭാഗം ഇന്നത്തെ ഇറാഖിന്റെ വടക്കൻ പ്രദേശത്താണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്.

അസീറിയൻ രാജാക്കന്മാർ അത്യാഡംബരത്തോടെ കെട്ടിടങ്ങൾ പണിതിരുന്നു. കൊത്തിയെടുത്ത ശിലാഫലകങ്ങൾ കൊണ്ട് തന്റെ കൊട്ടാരം വിപുലമായി അലങ്കരിച്ച ആദ്യത്തെ അസീറിയൻ രാജാവായിരുന്നു അഷുർനാസിർപാൽ II (ബിസി 883-859).

നിയോ-അസീറിയൻ കാലഘട്ടത്തിൽ ആഖ്യാനകല വ്യാപകമായി ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു. ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, പ്രധാന അസീറിയൻ രാജകൊട്ടാരങ്ങളുടെ മതിലുകളിൽ

[1] നിമ്രൂദിലെ അസുർനാസിർപാൽ II ന്റെ വടക്കുപടിഞ്ഞാറൻ കൊട്ടാരം

[2] ഖോർസാബാദിലെ സർഗോൺ II കൊട്ടാരം

[3] നിനെവേയിലെ സെന്നാഷെരിബിന്റെ തെക്കുപടിഞ്ഞാറൻ കൊട്ടാരം

[4] നിനവേയിലെ അസുർബാനിപാലിന്റെ വടക്കേ കൊട്ടാരം

[5] രാജാവിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ (വേട്ടയാടൽ, യുദ്ധം, ആചാരങ്ങൾ) ചിത്രീകരിക്കുന്ന ദൃശ്യങ്ങളുള്ള താഴ്ന്ന ശിൽപങ്ങളുള്ള ഓർത്തോസ്റ്റാറ്റുകൾ നിരത്തി. ചിലപ്പോൾ, ഗ്ലേസ്ഡ് ഇഷ്ടികകളിലോ ചുവർ ചിത്രങ്ങളിലോ ദൃശ്യങ്ങൾ ചിത്രീകരിച്ചിട്ടുണ്ട് (ഉദാ. ടിൽ ബാർസിപ്പിൽ). അസീറിയൻ ക്ഷേത്രങ്ങളുടെയും കൊട്ടാരങ്ങളുടെയും വാതിലുകൾ അലങ്കരിക്കുന്ന വെങ്കല ബാൻഡുകളും ചിലപ്പോൾ രാജാവിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ ദൃശ്യങ്ങൾ ആഖ്യാന ശൈലിയിൽ അലങ്കരിച്ചിരുന്നു. ബാലാവത്തിലെ (പുരാതന ഇംഗുർ-എൻലിൽ) കൊട്ടാരത്തിന് വേണ്ടി ശൽമനേസർ മൂന്നാമൻ നിയോഗിച്ച “ബലാവത് ഗേറ്റ്സ്” ആണ് ഇവയിൽ ഏറ്റവും പ്രസിദ്ധമായത്

[6] അസുർനാസിർപാൽ II കാലത്തെ അധിക വെങ്കല ഗേറ്റ് ബാൻഡുകൾ ബാലാവത്തിൽ നിന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്

[7] കൂടാതെ ഖോർസാബാദ്, നിമ്രൂദ്, അസ്സൂർ, ടെൽ ഹദാദ് തുടങ്ങിയ മറ്റ് സൈറ്റുകളിൽ നിന്ന് വളരെ മോശമായി സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ട ശകലങ്ങൾ.

അശൂർനാസിർപാലിന്റെ കൊട്ടാര ശിൽപങ്ങളിൽ ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്ന ആഖ്യാന രംഗങ്ങൾ അസീറിയൻ സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയവും പ്രത്യയശാസ്ത്രപരവുമായ അടിത്തറയെ അറിയിക്കുന്നു. അസീറിയയുടെ ദിവ്യമായി നിയമിച്ച സംരക്ഷകൻ എന്ന നിലയിൽ, ശക്തികളെ പരാജയപ്പെടുത്തി ലോകത്തിലെ ക്രമം നിലനിർത്തുക എന്നത് രാജാവിന്റെ കടമയായിരുന്നു. അപകടകരമായ മൃഗങ്ങളെ കൊല്ലുകയും അസീറിയയുടെ ശത്രുക്കളെ പരാജയപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തുകൊണ്ട് സാമ്രാജ്യത്തെ സംരക്ഷിക്കാനുള്ള കഴിവ് അഷുർനാസിർപാൽ കാണിക്കുന്നു.

ചൈനയിൽ, ഹാൻ രാജവംശം (ബിസി 202-220) മുതൽ ചരിത്രപരമായ വ്യക്തികളെ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ആഖ്യാന രംഗങ്ങൾ കണ്ണാടികളിൽ അലങ്കാരത്തിനായി ഉപയോഗിക്കാൻ തുടങ്ങി. ബിസി 770-476 കാലഘട്ടത്തിൽ തെക്കുകിഴക്കൻ ചൈനയിലെ രണ്ട് ശക്തമായ രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഇതിഹാസ യുദ്ധത്തിന്റെ വർഷങ്ങളിലെ നിർണായകമായ ഒരു പരമ്പരയാണ് ഈ കണ്ണാടിയിലൂടെ പറയുന്നത്.

മതങ്ങളുടെ സ്ഥാപകരായ യേശുവിന്റെയും ബുദ്ധന്റെയും ജീവിതം, അവരുടെ അനുയായികൾ, മുൻ ജീവിതങ്ങൾ, ഹെർക്കുലീസ് ലേബർസ് പോലുള്ള പഴയ മതങ്ങളുടെ ഘടകങ്ങൾ ആഖ്യാന കലയ്ക്ക് പുതിയ വിഷയങ്ങൾ നൽകിയിരുന്നു. ഇംപീരിയൽ റോമൻ ആഖ്യാന കലയുടെ അസാധാരണമായ ഉദാഹരണമാണ് ‘ട്രാജൻസ് കോളം’. ക്രിസ്ത്യൻ കലയിൽ, കലണ്ടറിലെ ക്രിസ്തുവിന്റെ ജീവിതവും കന്യകയുടെ ജീവിതവും ഏറ്റവും സാധാരണമായ വിഷയങ്ങൾ നൽകി.

 

അമരാവതി മഹാക്ഷേത്രത്തിൽ നിന്ന് കൊത്തിയെടുത്ത ചുണ്ണാമ്പുകല്ല്

പുരാതന ബുദ്ധ സാഹിത്യത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കൃതികളിൽ ‘ജാതകങ്ങൾ’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ബുദ്ധന്റെ 550 മുൻകാല ജീവിതങ്ങളുടെ കഥകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഈ കഥകളിൽ, ബുദ്ധൻ നിസ്വാർത്ഥരായ രാജാക്കന്മാർ, കടമയുള്ള പുത്രന്മാർ, ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ ആന, കുരങ്ങ്, ആട് തുടങ്ങിയ മൃഗങ്ങൾ എന്നിങ്ങനെ വിവിധ രൂപങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നു. ഈസോപ്പിന്റെ കെട്ടുകഥകൾക്ക് സമാന്തരമായി, ജാതകങ്ങൾ ജനങ്ങൾക്ക് ധാർമ്മിക മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം നൽകി, അതേസമയം ബുദ്ധമത പഠിപ്പിക്കലുകൾ ശ്രദ്ധേയവും നാടകീയവുമായ രീതിയിൽ ചിത്രീകരിച്ചു. ബുദ്ധൻ സിദ്ധാർത്ഥ ഗൗതമ രാജകുമാരനെന്ന നിലയിലുള്ള അന്തിമ അസ്തിത്വമായിരുന്നു ജാതകങ്ങളുടെ പര്യവസാനം, അത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രബുദ്ധതയ്ക്ക് മുമ്പായിരുന്നു.

ബുദ്ധന്റെ അവസാന ജാതകത്തിന്റെ ഒരു ഉദാഹരണം അമരാവതിയിലെ മഹത്തായ ദേവാലയത്തിൽ നിന്നുള്ള കൊത്തിയെടുത്ത ചുണ്ണാമ്പുകല്ലാണ്, ഇത് പുരാതന ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും പഴക്കമേറിയതും വലുതും പ്രധാനപ്പെട്ടതുമായ ബുദ്ധസ്മാരകങ്ങളിൽ ഒന്നായിരുന്നു, ബിസി 200-നടുത്ത് ഇപ്പോൾ ഇന്ത്യയുടെ തെക്ക് കിഴക്ക് ആന്ധ്രാപ്രദേശ് സംസ്ഥാനത്തിൽ സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ടു.

 

പാഷൻ സൈക്കിൾ കാണിക്കുന്ന പെട്ടിയുടെ രുപത്തിലുള്ള ചിത്രങ്ങൾ

ഈ നാല് പെട്ടികൾ ഒരിക്കൽ ഒരു ചതുരാകൃതിയിലുള്ള പെട്ടിയുടെ വശങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കി, ഒരുപക്ഷേ എഡി അഞ്ചാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ ആദ്യ പകുതിയിൽ റോമിൽ നിർമ്മിച്ചതാകാം. ഏഴ് വ്യത്യസ്ത സംഭവങ്ങളുടെ ഒരു ഘനീഭവിച്ച കഥ അതിന്റെ ഉപരിതലത്തിൽ വികസിച്ചു. ഓരോ ഫലകവും ക്രിസ്തുവിന്റെ അവസാന നാളുകളെ കേന്ദ്രീകരിച്ചുള്ള ഒരു പാഷൻ സൈക്കിളിന്റെ ഭാഗമാണ്.

ആഖ്യാനം പീലാത്തോസ് കൈ കഴുകുന്നിടത്ത് ആരംഭിക്കുന്നു (മുകളിൽ ഇടത്), പുനരുത്ഥാനത്തിനുശേഷം (താഴെ വലത്) ശിഷ്യന്മാർക്ക് ക്രിസ്തുവിന്റെ പ്രത്യക്ഷതയോടെ അവസാനിക്കുന്നു. എല്ലാ രംഗങ്ങളിലെയും നായകൻ യേശുവാണ്. പെട്ടി തിരിയുമ്പോൾ, ഒരു ഫിലിം ഷൂട്ട് പോലെ ക്രമീകരണം മാറും. ക്രിസ്തു ആദ്യം കുരിശ് ചുമക്കുന്നതായും പിന്നീട് അതിൽ തൂങ്ങിക്കിടക്കുന്നതായും കാണപ്പെടും. അതിനുശേഷം, രചനകൾ ലളിതമാകുമ്പോൾ ആഖ്യാനത്തിന്റെ സ്വരം മാറുന്നു. യേശുവിന്റെ ശൂന്യമായ ശവകുടീരത്തിനുമുമ്പിൽ സ്ത്രീകൾ നിൽക്കുന്നതും, തോമായുടെ അവിശ്വാസത്തിൽ യേശുവിനെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള അപ്പോസ്തലന്മാരെയും നാം കാണുന്നു.

ചിത്രീകരണങ്ങൾ പുരാതന കാലം മുതൽ പല സംസ്‌കാരങ്ങളിലും കാണപ്പെടുന്നു, അവ പലപ്പോഴും ആഖ്യാന സ്വഭാവമുള്ളവയാണ്. പാശ്ചാത്യ പൗരാണികതയിൽ അതിഗംഭീരമായി ചിത്രീകരിക്കപ്പെട്ട ചില ചിത്രങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നതായി തോന്നുന്നു, സമ്പന്നരായ ശേഖരകരുടേതാണ്, അതിൽ ക്ലാസിക് സാഹിത്യ ഗ്രന്ഥങ്ങളും ബൈബിൾ ഗ്രന്ഥങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്നു. ക്വഡ്‌ലിൻബർഗ് ഇറ്റാല ശകലത്തിന് ഓരോ ടെക്‌സ്‌റ്റ് പേജിനും അഭിമുഖമായി രണ്ടോ നാലോ ചിത്രങ്ങൾ നൽകിയിരിക്കുന്നു.

ആഖ്യാനങ്ങൾ ഒരു സ്ഥലത്ത് സംഭവിക്കുകയും കാലക്രമേണ വികസിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ആഖ്യാന കലയിൽ, കഥയെ എങ്ങനെ ചിത്രീകരിക്കണം, എങ്ങനെ പ്രതിനിധീകരിക്കണം, കലാസൃഷ്ടിക്കുള്ളിൽ സമയം എങ്ങനെ രൂപപ്പെടുത്തണം എന്ന് കലാകാരൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു.

ആഖ്യാന കലയെ മോഡുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ശൈലികൾ എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. ഒരു കലാസൃഷ്ടി ഒരു തരത്തിലുള്ള ആഖ്യാനത്തിൽ മാത്രം ഒതുങ്ങുന്നില്ല. ഒരു കലാസൃഷ്‌ടിക്ക് മൊത്തത്തിൽ ഒരു ആഖ്യാന തരം ഉണ്ടായിരിക്കാം, അതുപോലെ തന്നെ കലാസൃഷ്ടിയുടെ തന്നെ ഭാഗങ്ങൾ പ്രത്യേക തരം ആഖ്യാനങ്ങളെ ചിത്രീകരിക്കുന്നു.

ചിത്രങ്ങൾ സാധാരണയായി ഘട്ടങ്ങളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു, ഒരു ആധുനിക കാർട്ടൂൺ സ്ട്രിപ്പ് പോലെ, അത് ഇടത്തുനിന്ന് വലത്തോട്ടോ വലത്തുനിന്ന് ഇടത്തോട്ടോ വായിക്കാൻ കഴിയും. വ്യത്യസ്‌ത സമയങ്ങളിൽ സംഭവിച്ച സംഭവങ്ങൾ ഒരേ ആഖ്യാന രീതിയിൽ ചിത്രീകരിക്കപ്പെടുന്നതിനാൽ കാഴ്ചക്കാരന് കഥയുടെ ഓരോ ഘട്ടവും ശരിയായ ക്രമത്തിൽ പിന്തുടരാനാകും.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0