ആഖ്യായിക കഥകളുടെ തത്വശാസ്ത്രം
November 10, 2021
ഡിജിറ്റൽ മീഡിയയുടെ സ്വാധീനം വായനക്കാരിൽ
November 15, 2021

യുവതലമുറയിൽ സാഹിത്യത്തിൻറെ പ്രാധാന്യം

എന്താണ് സാഹിത്യം?

ലളിതമായി പറഞ്ഞാൽ, സാഹിത്യം ഒരു ഭാഷയുടെ അല്ലെങ്കിൽ ഒരു ജനതയുടെ സംസ്കാരത്തെയും പാരമ്പര്യത്തെയും പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. സാഹിത്യത്തെ നിർവചിക്കാൻ പലരും ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ആശയം കൃത്യമായി നിർവചിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്; സാഹിത്യത്തിന്റെ അംഗീകൃത നിർവചനം നിരന്തരം മാറുകയും വികസിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് വ്യക്തമാണ്.

പലർക്കും, സാഹിത്യം എന്ന പദം ഉയർന്ന കലാരൂപത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു; ഒരു പേജിൽ വാക്കുകൾ ഇടുന്നത് സാഹിത്യം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിന് തുല്യമാകണമെന്നില്ല. ഒരു കാനോൻ എന്നത് ഒരു നിശ്ചിത രചയിതാവിന് സ്വീകാര്യമായ കൃതികളുടെ ശേഖരമാണ്. ചില സാഹിത്യകൃതികൾ കാനോനികമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, അതായത്, ഒരു പ്രത്യേക വിഭാഗത്തെ (കവിത, ഗദ്യം അല്ലെങ്കിൽ നാടകം) സാംസ്കാരികമായി പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു.

 

സാഹിത്യ ഫിക്ഷനും വിവിധതരം ഫിക്ഷനുകളും

ചില നിർവചനങ്ങൾ സാഹിത്യ ഫിക്ഷനെ “Genre Fiction” എന്ന് വിളിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വേർതിരിക്കുന്നു, അതിൽ മിസ്റ്ററി, സയൻസ് ഫിക്ഷൻ, വെസ്റ്റേൺ, റൊമാൻസ്, ത്രില്ലർ, ഹൊറർ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

സാഹിത്യ ഫിക്ഷനോളം സ്വഭാവവികസനം ഉണ്ടാകാറില്ല, വിനോദം, പലായനം, ഇതിവൃത്തം എന്നിവയ്ക്കായി വായിക്കപ്പെടുന്നു, അതേസമയം സാഹിത്യ ഫിക്ഷൻ മനുഷ്യാവസ്ഥയ്ക്ക് പൊതുവായ പ്രമേയങ്ങൾ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുകയും പ്രതീകാത്മകതയും മറ്റ് സാഹിത്യ ഉപകരണങ്ങളും ഉപയോഗിച്ച് രചയിതാവിന്റെ കാഴ്ചപ്പാട് അറിയിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. തിരഞ്ഞെടുത്ത തീമുകൾ. ലിറ്റററി ഫിക്ഷൻ എന്നത് കഥാപാത്രങ്ങളുടെ  മനസ്സിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുകയും മറ്റുള്ളവരുമായുള്ള അവരുടെ ബന്ധം അനുഭവിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

 

സാഹിത്യം പ്രധാനമായിരിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?

സാഹിത്യകൃതികൾ, ഏറ്റവും മികച്ച രീതിയിൽ, മനുഷ്യ സമൂഹത്തിന്റെ ഒരു തരം രൂപരേഖ നൽകുന്നു. ഈജിപ്റ്റ്, ചൈന തുടങ്ങിയ പുരാതന നാഗരികതകളുടെ രചനകൾ മുതൽ ഗ്രീക്ക് തത്ത്വചിന്തയും കവിതയും വരെ, ഹോമറിന്റെ ഇതിഹാസങ്ങൾ മുതൽ വില്യം ഷേക്സ്പിയറിന്റെ നാടകങ്ങൾ, ജെയ്ൻ ഓസ്റ്റൺ, ഷാർലറ്റ് ബ്രോണ്ടെ മുതൽ മായാ ആഞ്ചലോ വരെയുള്ള സാഹിത്യകൃതികൾ ലോകമെമ്പാടും ഉൾക്കാഴ്ചയും സന്ദർഭവും നൽകുന്നു. സമൂഹങ്ങൾ. ഈ രീതിയിൽ സാഹിത്യം കേവലം ഒരു ചരിത്രപരമോ സാംസ്കാരികമോ ആയ ഒരു പുരാവസ്തു എന്നതിലുപരിയായി; അനുഭവത്തിന്റെ ഒരു പുതിയ ലോകത്തിലേക്കുള്ള ആമുഖമായി അത് വർത്തിക്കും.

എന്നാൽ നമ്മൾ സാഹിത്യമായി കരുതുന്നത് ഒരു തലമുറയിൽ നിന്ന് അടുത്ത തലമുറയിലേക്ക് വ്യത്യാസപ്പെടാം. ഉദാഹരണത്തിന്, ഹെർമൻ മെൽവില്ലെയുടെ 1851 ലെ നോവൽ ‘Moby  Dick’ സമകാലിക നിരൂപകർ പരാജയമായി കണക്കാക്കി. എന്നിരുന്നാലും, പിന്നീട് ഇത് ഒരു മാസ്റ്റർപീസ് ആയി അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടു, പ്രമേയപരമായ സങ്കീർണ്ണതയ്ക്കും പ്രതീകാത്മകതയുടെ ഉപയോഗത്തിനും പാശ്ചാത്യ സാഹിത്യത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ച കൃതികളിലൊന്നായി ഇത് പലപ്പോഴും പരാമർശിക്കപ്പെടുന്നു. ഇന്നത്തെ കാലത്ത് മോബി ഡിക്ക് വായിക്കുന്നതിലൂടെ, മെൽവില്ലിന്റെ കാലത്തെ സാഹിത്യ പാരമ്പര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് നമുക്ക് പൂർണ്ണമായ ധാരണ ലഭിക്കും.

 

പാഠ്യശാലകളിൽ നിന്ന് സ്വായത്തമാക്കുന്ന കഴിവുകൾ

സാഹിത്യം പഠിക്കുകയും ആനന്ദത്തിനായി വായിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് ഉയർന്ന പദാവലി, മികച്ച വായന മികവ്, എഴുതാനുള്ള  കഴിവുകൾ മികച്ച ആശയവിനിമയ കഴിവുകൾ എന്നിവയുണ്ട്. ആശയവിനിമയ വൈദഗ്ധ്യം ആളുകളെ അവരുടെ ജീവിതത്തിന്റെ എല്ലാ മേഖലകളിലും ബാധിക്കുന്നു, പരസ്പര ബന്ധങ്ങൾ വിനിമയം ചെയ്യുന്നത് മുതൽ ജോലിസ്ഥലത്തെ മീറ്റിംഗുകളിൽ പങ്കെടുക്കുന്നത്, ഇൻട്രാ ഓഫീസ് മെമ്മോകൾ അല്ലെങ്കിൽ റിപ്പോർട്ടുകൾ തയ്യാറാക്കൽ വരെ.

വിദ്യാർത്ഥികൾ സാഹിത്യം വിശകലനം ചെയ്യുമ്പോൾ, കാരണവും ഫലവും തിരിച്ചറിയാൻ പഠിക്കുകയും വിമർശനാത്മക ചിന്താശേഷി പ്രയോഗിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അതറിയാതെ തന്നെ അവർ കഥാപാത്രങ്ങളെ മനഃശാസ്ത്രപരമായോ സാമൂഹ്യശാസ്ത്രപരമായോ പരിശോധിക്കുന്നു. അവർ അവരുടെ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കുള്ള കഥാപാത്രങ്ങളുടെ പ്രേരണകളെ തിരിച്ചറിയുകയും ആ പ്രവർത്തനങ്ങളിലൂടെ ഏതെങ്കിലും നിഗൂഢമായ ഉദ്ദേശ്യങ്ങളിലേക്കും കാണുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഒരു സാഹിത്യ സൃഷ്ടിയെക്കുറിച്ച് ഒരു ഉപന്യാസം ആസൂത്രണം ചെയ്യുമ്പോൾ, വിദ്യാർത്ഥികൾ ഒരു പ്രബന്ധം കൊണ്ടുവരുന്നതിനും അവരുടെ പേപ്പർ പൂർത്തീകരിക്കുന്നതിനായും പ്രശ്നപരിഹാര കഴിവുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു. വാചകത്തിൽ നിന്നും പണ്ഡിത വിമർശനങ്ങളിൽ നിന്നും അവരുടെ പ്രബന്ധത്തിനുള്ള തെളിവുകൾ കണ്ടെത്താൻ ഗവേഷണ വൈദഗ്ദ്ധ്യം ആവശ്യമാണ്, കൂടാതെ അവരുടെ വാദം യോജിച്ച രീതിയിൽ അവതരിപ്പിക്കാൻ സംഘടനാ വൈദഗ്ദ്ധ്യം ആവശ്യമാണ്. സാഹിത്യം വായന ശീലിക്കുന്നതിലൂടെ ജീവിതത്തിലെ ഓരോ  പ്രശ്നങ്ങൾക്കും പരിഹാരം കണ്ടെത്താനും വിജയിക്കാനും അവർ പ്രാപ്തരാക്കുന്നു.

 

സാഹിത്യത്തിലൂടെ സഹാനുഭൂതിയും മറ്റ് വികാരങ്ങളും

സാഹിത്യം വായിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് അവർ വായനയിലൂടെ പരിചരിക്കുന്ന സാഹചര്യങ്ങൾ മൂലം മറ്റുള്ളവരോട് കൂടുതൽ സഹാനുഭൂതി ഉണ്ടാവും, സാഹിത്യം വായനക്കാരനെ മറ്റൊരാളുടെ മനസ്സിനെ മനസിലാക്കാൻ ഒരു പരിധി വരെ സഹായിക്കുന്നു. മറ്റുള്ളവരോട് സഹാനുഭൂതി ഉള്ളത് ആളുകളെ കൂടുതൽ ഫലപ്രദമായി സാമൂഹികവൽക്കരിക്കാനും സംഘർഷങ്ങൾ സമാധാനപരമായി പരിഹരിക്കാനും ജോലിസ്ഥലത്ത് നന്നായി സഹകരിക്കാനും ധാർമ്മികമായി പെരുമാറാനും ഒരുപക്ഷേ അവരുടെ കമ്മ്യൂണിറ്റിയെ മികച്ച സ്ഥലമാക്കി മാറ്റുന്നതിൽ പങ്കാളികളാകാനും ഇടയാക്കുന്നു.

മറ്റുള്ളവരോടുള്ള സഹാനുഭൂതിയോടൊപ്പം, വായനക്കാർക്ക് മാനവികതയുമായി കൂടുതൽ ബന്ധവും ഒറ്റപ്പെടലും അനുഭവപ്പെടും. സാഹിത്യം വായിക്കുന്ന വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് തങ്ങൾ അനുഭവിച്ച കാര്യങ്ങളിലൂടെ മറ്റുള്ളവരും കടന്നുപോയതായി മനസ്സിലാക്കുമ്പോൾ അവരിൽ ശുഭാപ്തി വിശ്വാസം കണ്ടെത്താനാകും. തങ്ങളുടെ പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ ഭാരമുള്ളവരോ ഒറ്റയ്ക്കോ ആണെന്ന് തോന്നിയാൽ ഇത് അവർക്ക് ആശ്വാസവും ആശ്വാസവുമാകും.

ഇന്ന്, യുവാക്കൾ ഇലക്‌ട്രോണിക് മാധ്യമങ്ങളിലൂടെയും ഇൻറർനെറ്റിലൂടെയും വിവരങ്ങൾ ലഭിക്കാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു, സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ ഇക്കാലത്ത്, യുവതലമുറയിൽ നിന്ന് വായന ആസ്വദിക്കുന്ന ഒരാളെ കണ്ടെത്താൻ പ്രയാസമാണ്. അവരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, വായന ഒരു മുഷിഞ്ഞ ജോലിയല്ലാതെ മറ്റൊന്നുമല്ല, അത് സ്കൂളിനും വീട്ടുജോലിക്കും മാത്രമായി നീക്കിവയ്ക്കേണ്ട ഒന്നാണ്. സന്തോഷത്തിനായി ഒരു പുസ്തകം വായിക്കുക എന്ന ആശയം അവർക്ക് അചിന്തനീയമാണ്, തീർച്ചയായും നിങ്ങൾ “അസുഖം” ആയിരിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ. വീഡിയോ ഗെയിമുകൾ കളിക്കുന്നതിനോ അവരുടെ ഐ പാഡുകളിലേക്ക് പ്ലഗ് ഇൻ ചെയ്യുന്നതിനോ ടിവി കാണുന്നതിനോ അവർ ഏറെ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു.

എന്നാൽ വായന കൊണ്ട് ഒരുപാട് ഗുണങ്ങളുണ്ട്. ഇത് എത്ര രസകരമാണെന്നത് മാത്രമല്ല, ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, നിങ്ങളുടെ ചിന്താഗതികളെ വിശാലമാക്കുക, നിങ്ങളുടെ മനസ്സിനെ സമ്പന്നമാക്കുക, അറിവ് നേടുക, ആളുകളെയും സംസ്കാരങ്ങളെയും മനസ്സിലാക്കുക ഇവ ഒക്കെ വായനയിലൂടെ നേടാനാകും.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സാഹിത്യകാരന്മാർ തന്റെ രചനകളിലൂടെ അനേകം തലമുറകൾക്കു അറിവിന്റെ വെളിച്ചം പകർന്നു കൊടുക്കുകയും അവരെ മനുഷ്യത്വം നിറഞ്ഞവരാക്കി വാർത്തെടുക്കുകയും ചെയ്തു. നാനാ ഭാഷകളിലായി അനേകർ സാഹിത്യലോകത്തേയ്ക്കു സംഭാവനകൾ ചെയ്തിട്ടുണ്ട് അത് അനേകം തലമുറകൾക്കു പ്രയോജനം ഉളവാക്കുകയും ചെയ്തു. അക്കൂട്ടരിൽ പ്രധാനിയാണ് മലയാളസാഹിത്യത്തിലെ ആഖ്യാന (ഫിക്ഷൻ) കഥകളുടെ മാന്ത്രികൻ കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ്. പുഷ്പനാഥ് തന്റെ എഴുതുകളിലൂടെ അനേകം മനുഷ്യ മനസ്സുകളെ ഫിക്ഷൻ എന്ന സാഹിത്യ വിഭാഗത്തത്തിലൂടെ പ്രകമ്പനം കൊള്ളിച്ചിട്ടുണ്ട്. എൺപതുകളിലെയും തൊണ്ണൂറുകളിലെയും യുവജനങ്ങളെയും മറ്റു പ്രായത്തിലുള്ളവരെയും വായനയുടെ ലഹരി എന്തെന്ന് പുഷ്പനാഥ് തന്റെ നോവലുകളിലൂടെ മനസിലാക്കി കൊടുത്തിട്ടുണ്ട്. അതുമൂലം വായന എന്ന മായാജാലത്തെ സാധരണക്കാരായ ജനങ്ങളും മറ്റു യുവജനതയും മനസ്സിലാക്കുകയും വായന ശീലമാക്കുകയും വായനയിലൂടെ തന്റെ ചിന്താഗതികളെയും സ്വഭാവത്തെയും രൂപീകരിക്കുകയും ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്ന് ഇന്നും പുഷ്പനാഥ് ആരാധകർ പറയാറുണ്ട്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ നോവലുകൾ ഇന്നും പുനഃപ്രസിധീകരിക്കുന്നുണ്ട്.

സാഹിത്യത്തിൻറെ പ്രാധാന്യം വിളിച്ചോതുന്നവയും , മനുഷ്യമനസ്സിനെ പിടിച്ചുലക്കുന്ന രംഗങ്ങൾ സമ്മാനിക്കുന്നവയും, അറിവും അതോടപ്പം ആനന്ദവും ഒരുപോലെ പകരുന്നവയുമാണ് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് നോവലുകൾ.

മനുഷ്യ മനസിനെ ലഹരിയിലാഴ്ത്തുന്ന വികാരമാണ് ആകാംഷ. ഒരു എഴുത്തുകാരനെന്ന നിലയിൽ തുടക്കം മുതൽ ഒടുക്കം വരെ ‘ആകാംഷ’ എന്ന ഘടകം നിലനിർത്തുകയെന്ന ധർമം അദ്ദേഹം ശ്രദ്ധിച്ചിരുന്നു. ഒറ്റയിരുപ്പിന് വായിച്ചുതീർക്കാൻ തോന്നുന്ന സസ്പെൻസാണ് ജനങ്ങളെ നോവലിലേക്ക് ആകർഷിക്കുന്ന ഒരു പ്രധാന ഘടകം. എൺപതുകളുടെ കാലഘട്ടത്തിൽ മറ്റു എഴുത്തുകാരിൽ നിന്നും വ്യതിചലിച്ചുകൊണ്ടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ രചന ഒരു തരത്തിൽ എഴുത്തിന്റെ വിപ്ലവം തീർക്കുകയായിരുന്നു. 

കർദ്ദിനാളിന്റെ മരണം,നെപ്പോളിയന്റെ പ്രതിമ,യക്ഷിയമ്പലം,രാജ്കോട്ടിലെ നിധി,ലണ്ടൻ കൊട്ടാരത്തിലെ രഹസ്യങ്ങൾ,ദി ബ്ലെയ്ഡ്,ബ്രഹ്മരക്ഷസ്സ്,ടൊർണാഡോ,ഗന്ധർവ്വയാമം, ദേവയക്ഷി,ദി മർഡർ,നീലക്കണ്ണുകൾ.സിംഹം,മന്ത്രമോഹിനി,മോണാലിസയുടെ ഘാതകൻ,തുരങ്കത്തിലെ സുന്ദരി,ഓവർ ബ്രിഡ്ജ്,നാഗച്ചിലങ്ക,നാഗമാണിക്യം,മർഡർ ഗാങ്ങ്,ഡെവിൾ,ഡ്രാക്കുളക്കോട്ട,നിഴലില്ലാത്ത മനുഷ്യൻ,ലേഡീസ് ഹോസ്റ്റലിലെ ഭീകരൻ,റെഡ് റോബ്,ഡയൽ 0003,ഡെവിൾസ് കോർണർ,ഡൈനോസറസ്,പാരലൽ റോഡ്,ലെവൽ ക്രോസ്,ഡ്രാക്കുളയുടെ അങ്കി,ഹിറ്റ്ലറുടെ തലയോട്,സന്ധ്യാരാഗം, തൈമൂറിന്റെ തലയോട് തുടങ്ങി പുഷ്പനാഥിന്റെ ഭാവനയിൽ വിരിഞ്ഞ മുന്നൂറോളം നോവലുകളാണ് വായനക്കാരുടെ ഹൃദയതാളത്തിന് വേഗത കൂട്ടിയത്.

ഭീതിയുടെയും ആകാംഷയുടെയും നിഴലിൽ വായനക്കാരെ നയിക്കുന്നൊരു പേരുണ്ട് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ്. പ്രണയ നോവലുകളും, സാഹിത്യ ക്യതികളും, ഓട്ടോബയോഗ്രഫിയുമൊക്കെ ചൂടുപിടിച്ചു നടന്നിരുന്ന കാലത്താണ് ത്രില്ലറുകളും ഹൊറർ സീരീസുകളുടെയും മാന്ത്രികലോകത്തേക്ക് വായനക്കാരനെ എത്തിച്ചത്. ആ വ്യത്യസ്തത തന്നെയായിരുന്നു കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് എന്ന എഴുത്തുകാരന്റെ പ്രത്യേകതയും.

ഒരു തലമുറയെ വായനയിലേക്ക് പിച്ചവെച്ചു നടത്തിയതിൽ ഇദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പങ്ക് ചെറുതല്ല. ഇന്നത്തെ പ്രായമേറിയ പല വായനക്കാരുടെയും കൗമാരവും യൗവ്വനവും അക്ഷരലോകത്തേക്ക് കൊണ്ട് നിർത്തിയ എഴുത്തുകാരനാണ് പുഷ്പനാഥ്. മലയാളിയുടെ വായനാശീലത്തിന് അദ്ദേഹത്തിനും അവകാശമുണ്ട്.

നോവലവസാനിപ്പിച്ച് പുസ്തകം മടക്കിയാലും കഥപാത്രങ്ങൾ പലതും വായക്കാരന്റെ മനസ്സിൽ മായാതെ നിൽക്കും. അതുപോലെ തന്നെയാണ് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് എന്ന നോവലിസ്റ്റിനും വായനക്കാരന്റെ ഹൃദയത്തിലുള്ള സ്ഥാനം.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0