ഡിജിറ്റൈസേഷന്റെ ഗുണങ്ങളും ദോഷങ്ങളും
November 19, 2021
കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ്; ദേശത്തോടൊപ്പം സഞ്ചരിക്കുന്ന എഴുത്തുകാരൻ
November 24, 2021

പുഷ്പനാഥ് കോമിക്‌സ്

ചിത്രങ്ങളിലൂടെ ആശയങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു മാധ്യമമാണ് കോമിക്സ്. ഇത് സാധാരണയായി ചിത്രങ്ങളിലൂടെ ഒരു ശ്രേണിയായി രൂപമെടുക്കുന്നു. 

സംഭാഷണ ബലൂണുകൾ, അടിക്കുറിപ്പുകൾ, ഓനോമാറ്റോപ്പിയ തുടങ്ങിയ വാചക ഉപകരണങ്ങൾക്ക് സംഭാഷണം, വിവരണം, ശബ്‌ദ ഇഫക്റ്റുകൾ അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് വിവരങ്ങൾ എന്നിവ ഉപയോഗിക്കുന്നു. 

പാനലുകളുടെ വലിപ്പവും ക്രമീകരണവും ആഖ്യാന വേഗതയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു. കാർട്ടൂണിംഗും ചിത്രീകരണത്തിന്റെ മറ്റ് രൂപങ്ങളും കോമിക്സിലെ ഏറ്റവും സാധാരണമായ ഇമേജ് നിർമ്മാണ മാർഗങ്ങളാണ്; ഫോട്ടോഗ്രാഫിക് ഇമേജുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു രൂപമാണ് fumetti. കോമിക് സ്ട്രിപ്പുകൾ, എഡിറ്റോറിയൽ, ഗാഗ് കാർട്ടൂണുകൾ, കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ എന്നിവ പൊതുവായ രൂപങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. 

20-ാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനം മുതൽ, ഗ്രാഫിക് നോവലുകൾ, കോമിക് ആൽബങ്ങൾ, ടാങ്കോബൺ തുടങ്ങിയ ബൗണ്ട് വാല്യങ്ങൾ കൂടുതൽ സാധാരണമായിത്തീർന്നിരിക്കുന്നു, അതേസമയം ഓൺലൈൻ വെബ്‌കോമിക്‌സ് 21-ാം നൂറ്റാണ്ടിൽ പെരുകി.

കോമിക്‌സിന്റെ ലോകം വൈവിധ്യമാർന്ന കഥപറച്ചിലിന് വഴിയൊരുക്കുകയും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള അതിന്റെ ആരാധകരുടെ ചക്രവാളങ്ങൾ വിശാലമാക്കുകയും ചെയ്തു. ജനപ്രിയ കോമിക് ബുക്ക് സൂപ്പർഹീറോകളുടെയും യഥാർത്ഥ ജീവിത ഭാവനയിൽ പ്രാതിനിധ്യം കേന്ദ്രസ്ഥാനം കൈവരിച്ചു. അതിന്റെ മുൻഗാമികളെപ്പോലെ, സമൂഹത്തിന്റെ കൗതുകകരവും വിനോദകരവും ചിലപ്പോൾ വിമർശനാത്മകവുമായ ഒരു കണ്ണാടി നൽകാൻ കോമിക് പുസ്തകത്തിന് കഴിയും. കൂടാതെ, കോമിക് പുസ്തകത്തിന്റെ മുൻഗാമികളിൽ രാഷ്ട്രീയ കാർട്ടൂണും പത്ര കോമിക് സ്ട്രിപ്പും ഉൾപ്പെടുന്നു. കഴിഞ്ഞ നൂറ്റാണ്ടിലെ ദശാബ്ദങ്ങളിലും നമ്മുടേതിലും കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ സംസ്കാരത്തെ സ്വാധീനിക്കുകയും പ്രതിഫലിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കലയുടെയും ആശയവിനിമയത്തിന്റെയും ഏറ്റവും ജനപ്രിയമായ വിഭാഗങ്ങളിലൊന്നാണ് കോമിക് ബുക്കുകൾ. ഹ്യൂമൻ ഹിസ്റ്ററി സമയത്ത്, കോമിക്സ് ഓരോ തവണയും സംഭവങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെട്ടു. രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിൽ സൈനികർക്ക് പിന്തുണ നൽകുന്നതിനായി 40-കളിൽ ക്യാപ്റ്റൻ അമേരിക്കയുടെ സൃഷ്ടിയിൽ മാത്രമല്ല, 2001-ൽ വേൾഡ് ട്രേഡ് സെന്റർ ബിൽഡിംഗിന് നേരെയുണ്ടായ ആക്രമണവും ശ്രദ്ധിക്കാൻ കഴിയും.

ചിത്രത്തിന്റെയും വാചകത്തിന്റെയും സംയോജനം കോമിക് സ്ട്രിപ്പ് വിഭാഗത്തിന്റെ ഏറ്റവും സാധാരണമായ സവിശേഷതകളിൽ ഒന്നാണ്. മിക്ക അമേരിക്കക്കാർക്കും അവ ഉൾക്കാഴ്ചയുടെയും വിനോദത്തിന്റെയും ഒരു പൊതു ഉറവിടമാണ്. കഴിഞ്ഞ നൂറ്റാണ്ട് മുതലുള്ള സംസ്‌കാരമാണിത്. 

കോമിക്‌സ് തിരിച്ചറിയാൻ എളുപ്പമാണ്, എന്നാൽ വ്യാഖ്യാനിക്കാൻ വെല്ലുവിളിയുമാകാം. അവ പ്രധാനമായും അർത്ഥമാക്കുന്നതിന് ഒന്നിനുപുറകെ ഒന്നായി വായിക്കുന്ന ചിത്രങ്ങളുടെ ഒരു സ്ട്രിംഗ് ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. അവയിൽ കാർട്ടൂണുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ടെക്സ്റ്റുകളും കാർട്ടൂണുകളും മാത്രമേ ഉൾപ്പെടൂ. ഇത് ഒരു എളുപ്പമുള്ള കാര്യമാണെന്ന് തോന്നുമെങ്കിലും ഉപയോഗിക്കുന്നു സങ്കീർണ്ണമായ പാറ്റേണുകൾ അടങ്ങിയിരിക്കാം. 

തുറന്ന മനസ്സോടുകൂടി കലയെ വായിക്കുമ്പോൾ, അവയിൽ പ്രകടമായ വിനോദ രൂപത്തിൽ എന്തെങ്കിലും പദപ്രയോഗങ്ങളോ ആന്തരിക തമാശകളോ അടങ്ങിയിരിക്കാം, കൂടാതെ പേജിലെ എല്ലാത്തിനും എന്തെങ്കിലും അർത്ഥം നൽകാനാകും. വ്യാഖ്യാനം കൂടുതൽ ലളിതമാക്കാനും സാധിക്കും.

എല്ലാ കോമിക്സുകളിലും വാചകം ഉൾപ്പെടുന്നില്ല, എന്നാൽ പലതിലും വാചകം ഉൾക്കൊള്ളുന്നുണ്ടെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നത് അസാധാരണമല്ല. കലയിലെ വാചകത്തിന്റെ ഉദ്ദേശ്യം ഒരു ശബ്‌ദ ഇഫക്റ്റ്, സംഭാഷണം, വ്യക്തത, ആഖ്യാനം, ഇമേജ് അല്ലെങ്കിൽ വ്യാഖ്യാനം ആകാം. കഥയുടെ ആഖ്യാനത്തിലെ പ്രധാന കാര്യം സന്ദർഭമാണ്. ചിത്രത്തെ അതിന്റെ വാചകവുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തി വ്യാഖ്യാനിക്കാൻ ഇത് സഹായിക്കും.

 

ഒരു കോമിക്ക് പുസ്തകം വായിക്കുമ്പോൾ ചില ഗുണങ്ങളുണ്ട്; അവയിൽ ചിലത് ഉൾപ്പെടുന്നു;

  • അത് വായനക്കാരന്റെ ഭാവനയെ സഹായിക്കും.
  • മനസ്സില്ലാമനസ്സുള്ള ചില വായനക്കാരെ ആർത്തിയുള്ള വായനക്കാരാക്കി മാറ്റാൻ ഇത് സഹായിക്കും.
  • വായനക്കാരന് കാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് വ്യത്യസ്തമായ കാഴ്ചപ്പാട് നൽകാൻ അവ സഹായിക്കുന്നു.
  • അവ നിങ്ങളുടെ അനുമാന കഴിവുകൾ വളർത്തിയെടുക്കാൻ സഹായിക്കുന്നു. 

 

കൂടാതെ, വായനക്കാർക്ക് കോമിക് പുസ്തകങ്ങളിൽ നിന്ന് കുറച്ച് പാഠങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളാൻ കഴിയും. ചില കഥകളിൽ “സ്നേഹം”, “സൗഹൃദം” എന്നിങ്ങനെയുള്ള നല്ല സന്ദേശങ്ങളുണ്ട്. കൂടാതെ, പല കോമിക്‌സുകളും റോൾ മോഡലുകളായി മാറുന്ന സൂപ്പർഹീറോകളുള്ള കഥകൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നു. ഈ കഥകളിൽ ചിലത് വെല്ലുവിളികളെ എങ്ങനെ നേരിടണം എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഉൾക്കാഴ്ച നൽകിക്കൊണ്ട് ദൈനംദിന പോരാട്ടങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

നോവലുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ചെറുകഥകൾ പോലുള്ള മറ്റ് സാഹിത്യ മാധ്യമങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ വളരെ ആകർഷകമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു; കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾക്ക് വർണ്ണാഭമായ ചിത്രങ്ങളുണ്ടെന്ന വസ്തുതയുമായി ഇത് കൂട്ടിച്ചേർക്കാം. നിറങ്ങൾക്കും ചിത്രങ്ങൾക്കും വായനക്കാരനെ ഇടപഴകുന്നതിനും കൂടുതൽ വിജയകരമായി വിവരങ്ങൾ കൈമാറുന്നതിനുമുള്ള ഒരു മാർഗമുണ്ട്.

നാടകം, ഫാന്റസി, ഹാസ്യം, സയൻസ് ഫിക്ഷൻ എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി വ്യത്യസ്ത വിഭാഗങ്ങളിൽ കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ വരുന്നു. അതിനാൽ എല്ലാ അഭിരുചികൾക്കും പ്രായങ്ങൾക്കും വായനാ തലങ്ങൾക്കും ഇവ അനുയോജ്യമാകും. അവ കുടുംബാംഗങ്ങളുമായും സുഹൃത്തുക്കളുമായും ആസ്വദിക്കാം.

കോമിക്സ് വിലമതിക്കാത്ത കലയായിരിക്കാം, പക്ഷേ അവ ആസ്വദിക്കുന്നവരിൽ കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു.

കോമിക് പുസ്തകങ്ങളുടെ മുന്നോടിയായ കാർട്ടൂണുകൾ 1800-കളുടെ തുടക്കം മുതൽ ഇംഗ്ലണ്ടിലും അമേരിക്കയിലും പ്രചാരത്തിലുണ്ട്, പത്രങ്ങളിലും ആനുകാലികങ്ങളിലും അച്ചടിച്ച ആക്ഷേപഹാസ്യവും രാഷ്ട്രീയവുമായ കാർട്ടൂണുകളായി ഉത്ഭവിച്ചു. ഈ കാലഘട്ടത്തിലെ ഏറ്റവും സ്വാധീനമുള്ള കാർട്ടൂണിസ്റ്റ്, 1870-കളിൽ ന്യൂയോർക്കിൽ ട്വീഡിനെ നിശിതമായി വിമർശിക്കുന്ന കാർട്ടൂണുകളുടെ ഒരു പരമ്പരയിലൂടെ “ബോസ്” ട്വീഡിന്റെ അഴിമതി രാഷ്ട്രീയ യന്ത്രത്തെ താഴെയിറക്കുന്നതിൽ തോമസ് നാസ്റ്റ് വലിയ പങ്കുവഹിച്ചു. ഒരു സ്വാഭാവിക പരിണാമത്തിലൂടെ, കാർട്ടൂണുകൾ കോമിക് പുസ്തകങ്ങളായി വികസിച്ചു, ആദ്യം കാർട്ടൂൺ റീ-പ്രിൻറുകളുടെ സമാഹാരങ്ങൾ അടങ്ങിയ പ്രസിദ്ധീകരണങ്ങളിലൂടെ, പിന്നെ യഥാർത്ഥ കാർട്ടൂൺ കലാസൃഷ്‌ടികളുള്ള പുസ്തകങ്ങളായി.

 

കോമിക്സിന്റെ ചരിത്രത്തിന്റെ സമയരേഖ

Platinum Age

1897-1938

1897-ൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച, ‘The yellow kid in McFadden’s Flats’ ആദ്യത്തെ കോമിക് പുസ്തകമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, അതിനാൽ അതിന്റെ പിൻ കവറിൽ “കോമിക് ബുക്ക്” എന്ന വാചകം ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇന്നത്തെ പൂർണ്ണ വർണ്ണ തിളങ്ങുന്ന കോമിക് പുസ്തകങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ഈ പുസ്തകത്തിൽ ജനപ്രിയ പത്ര കോമിക് സ്ട്രിപ്പുകളുടെ കറുപ്പും വെളുപ്പും പുനഃപ്രസിദ്ധീകരണങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. തുടർന്നുള്ള കോമിക് സ്ട്രിപ്പ് സമാഹാര പുസ്‌തകങ്ങളിൽ ‘The Katzenjammer Kids’, ‘Happy Hooligan’, ‘Buster Brown’, ‘Mutt & Jeff’ എന്നിവയുടെ പുനഃപ്രസിദ്ധീകരണങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു.

‘Comics Monthly’ എന്ന് പേരിട്ടിരിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ പ്രതിമാസ കോമിക് പുസ്തകം 1922-ൽ പ്രസിദ്ധീകരണം ആരംഭിച്ചു, എന്നിരുന്നാലും ദിനപത്രങ്ങളിലെ കോമിക് സ്ട്രിപ്പുകളുടെ പുനഃപ്രസിദ്ധീകരണങ്ങളും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. 1933-ൽ, ‘Funnies On Parade’ 6 5/8 x 10 1/4 ഇഞ്ച് വലുപ്പത്തിൽ അച്ചടിച്ച ആദ്യത്തെ കളർ കോമിക് പുസ്തകമായി മാറി.

1935 ഫെബ്രുവരിയിൽ, ഡിസി കോമിക്‌സിന്റെ മുൻഗാമിയായ നാഷണൽ അലൈഡ് പബ്ലിക്കേഷൻസ് ന്യൂ ഫൺ #1-കമ്പനിയുടെ ആദ്യത്തെ കോമിക് പുസ്തകവും പൂർണ്ണമായും ഒറിജിനൽ മെറ്റീരിയലുകൾ അടങ്ങിയ ആദ്യത്തെ കോമിക് പുസ്തകവും പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. Jerry Siegel Joe,Shuster ഉടൻ തന്നെ സൂപ്പർമാൻ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ പ്രശസ്തരായി, 1935 ഒക്ടോബറിൽ New Fun പ്രവർത്തിക്കാൻ തുടങ്ങി. Detective Comics #1-ന്റെ 1937 മാർച്ചിലെ പതിപ്പിൽ, സീഗലും ഷസ്റ്ററും സൂപ്പർമാന്റെ മുൻഗാമിയായ Slam Bradley എന്ന തങ്ങളുടെ കഥാപാത്രത്തെ അവതരിപ്പിച്ചു.

 

Golden Age

1938-1956

1938 ജൂണിൽ Action Comics #1-ലെ സൂപ്പർമാൻ അരങ്ങേറ്റത്തോടെയാണ് കോമിക് ബുക്കുകളുടെ സുവർണ്ണകാലം ആരംഭിച്ചത്. ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ Detective Comics #27-ൽ ബാറ്റ്മാൻ പ്രദർശിപ്പിച്ചു.

1939 ഒക്‌ടോബറിൽ, മാർവൽ കോമിക്‌സിന്റെ മുൻഗാമിയായ, ടൈംലി പബ്ലിക്കേഷൻസ്, Marvel Comics #1 പുറത്തിറക്കി, മാർവലിന്റെ ക്യാപ്റ്റൻ അമേരിക്കയും ഡിസിയുടെ വണ്ടർ വുമണും അടുത്ത വർഷം ആദ്യമായി പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

1938 മുതൽ 1940-കളുടെ മധ്യം വരെയുള്ള കാലഘട്ടം കോമിക് പുസ്തകങ്ങളുടെ ജനപ്രീതിയുടെ കൊടുമുടിയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. ജനപ്രിയ കോമിക് പുസ്തക ശീർഷകങ്ങളുടെ നിലവിലെ പ്രതിമാസ വിൽപ്പന ഏകദേശം 100,000 പകർപ്പുകൾ ഉള്ളപ്പോൾ, 1940 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ സൂപ്പർമാൻ, ബാറ്റ്മാൻ, ക്യാപ്റ്റൻ മാർവൽ ശീർഷകങ്ങൾ ഓരോന്നും പതിവായി പ്രതിമാസം 1.5 ദശലക്ഷം കോപ്പികൾ എന്ന പരിധിയിൽ വിറ്റു.

 

Silver Age

1956-1970

1954-ൽ, Psychiatrist Fredric Wertham തന്റെ ബെസ്റ്റ് സെല്ലിംഗ് പുസ്തകമായ Seduction of the Innocentൽ എഴുതി, എല്ലാത്തരം കോമിക് പുസ്തകങ്ങളും അമേരിക്കയിലെ യുവാക്കളെ ദുഷിപ്പിക്കുന്നു. സൂപ്പർമാനും ഫാസിസ്റ്റ് ആശയങ്ങളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നതായും ബാറ്റ്മാനും റോബിനും സ്വവർഗരതിയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ചതായും വണ്ടർ വുമൺ ഒരു ബോണ്ടേജ് ഫിക്സേഷനുള്ള ലെസ്ബിയൻ ആണെന്നും വെർതം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. കോൺഗ്രസ് അംഗങ്ങൾ വളരെ പരിഭ്രാന്തരായി, അവർ ജുവനൈൽ ഡിലിൻക്വൻസിയെക്കുറിച്ചുള്ള സെനറ്റ് സബ്കമ്മിറ്റിക്ക് മുമ്പാകെ സാക്ഷ്യപ്പെടുത്താൻ വെർത്തമിനെ വിളിച്ചു.

സിനിമാ നിർമ്മാണത്തിൽ സർക്കാരിന്റെ ഇടപെടൽ തടയുന്നതിനായി മോഷൻ പിക്ചർ അസോസിയേഷൻ ഓഫ് അമേരിക്ക രൂപീകരിച്ചതുപോലെ, അതേ വർഷം തന്നെ കോമിക് പുസ്തക പ്രസാധകർ അവരുടെ വ്യവസായത്തെ സ്വയം നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനായി കോമിക്സ് കോഡ് അതോറിറ്റി സൃഷ്ടിച്ചു.

യുദ്ധാനന്തര അമേരിക്കയിൽ സാധാരണ നിലയിലേക്ക് മടങ്ങിയ സമയത്ത്, സൂപ്പർഹീറോ കോമിക് പുസ്തകങ്ങളുടെ വിൽപ്പന കുത്തനെ ഇടിഞ്ഞു, പല തലക്കെട്ടുകളും പ്രസിദ്ധീകരണം നിർത്തി. 1950-കളുടെ മധ്യത്തോടെ, കുറ്റകൃത്യം, പ്രണയം, പാശ്ചാത്യം, ഹൊറർ തുടങ്ങിയ ഗൗരവമേറിയ വിഷയങ്ങൾ അടങ്ങിയ കോമിക് പുസ്തകങ്ങളാൽ ഈ ശൂന്യത നികത്തപ്പെട്ടു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ കാലഘട്ടത്തിൽ സൂപ്പർമാൻ, ബാറ്റ്മാൻ, വണ്ടർ വുമൺ എന്നീ കഥാപാത്രങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ എളിമയുള്ള പ്രേക്ഷകരെ നിലനിർത്തി.

പിന്നീട് കോഡ് ലംഘിക്കുന്ന നിരവധി ഹൊറർ, ക്രൈം, റൊമാൻസ് ശീർഷകങ്ങൾ റദ്ദാക്കി, കോമിക് ബുക്ക് കമ്പനികൾ സുവർണ്ണ കാലഘട്ടത്തിലെ സൂപ്പർഹീറോകളെ അവതരിപ്പിക്കുന്ന കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ തുടങ്ങി. അവർ നിലവിലുള്ള സൂപ്പർഹീറോകളെ നവീകരിക്കുകയും പുതിയ സൂപ്പർഹീറോ കഥാപാത്രങ്ങളെ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തു. Showcase #4 (ഒക്ടോബർ 1956)-ലെ ഫ്ലാഷിന്റെ പുതുക്കിയ പതിപ്പാണെങ്കിലും ഫ്ലാഷിന്റെ തിരിച്ചുവരവ്, സൂപ്പർഹീറോ കോമിക്ക് പുസ്‌തകങ്ങൾ ഒരു പുതുക്കിയ വാണിജ്യവിജയം കണ്ട വെള്ളിയുഗത്തിന്റെ തുടക്കം കുറിക്കുന്നു.

1950-കളുടെ അവസാനം മുതൽ 1960-കൾ വരെയുള്ള കാലഘട്ടത്തിൽ, ഇരുണ്ടതും അമാനുഷികവുമായ കോമിക് പുസ്തക തീമുകളിൽ നിന്ന് സ്പെക്ട്രത്തിന്റെ മറ്റേ അറ്റത്തേക്ക് വിഡ്ഢിത്തമുള്ള പ്ലോട്ടുകളും ഉയർന്ന അളവിലുള്ള ക്യാമ്പുകളും അടങ്ങിയ പുസ്തകങ്ങളുള്ള ഒരു മാറ്റം കണ്ടു. അത്തരം പ്ലോട്ടുകളിൽ Superboy #76 (ഒക്ടോബർ 1959) ലെ “The Super-Monkey from Krypton” ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു, കൂടാതെ Jerry Lewis #97 (ഡിസംബർ 1966) ലെ ജോക്കറുമായി യുദ്ധം ചെയ്യാൻ ഹാസ്യനടൻ ജെറി ലൂയിസുമായി ബാറ്റ്മാനും റോബിനും കൈകോർക്കുന്നു.

1960-കളുടെ മധ്യത്തിൽ ബാറ്റ്‌മാൻ ടെലിവിഷൻ പരമ്പരയുടെ അതിരുകടന്നത വിളിച്ചറിയിച്ചുകൊണ്ട്, ബാറ്റ്മാൻ കോമിക് ബുക്കുകൾ ബാറ്റ്ബേബി, ബാറ്റ്-കുരങ്ങ്, ബാറ്റ്-മൈറ്റ്, ഏസ് ദ ബാറ്റ് ഹൗണ്ട് തുടങ്ങിയ പരിഹാസ്യ കഥാപാത്രങ്ങളെ അവതരിപ്പിച്ചു. ഈ സമയത്ത്, സൂപ്പർമാനെതിരെ പോരാടാൻ ഗുരുതരമായ വില്ലന്മാരുടെ സ്ഥാനത്ത്, ക്രിപ്‌റ്റോണൈറ്റിന്റെ നിരവധി രൂപങ്ങൾ-സ്വർണ്ണം, നീല, ആഭരണങ്ങൾ, ചുവപ്പ്-പച്ച, മാഗ്നോ, ചുവപ്പ്-ഗോൾഡ് ക്രിപ്‌റ്റോണൈറ്റ്, ക്രിപ്‌റ്റോണൈറ്റ് പ്ലസ് എന്നിവ പുറത്തുകൊണ്ടുവന്നു.

 

Bronze Age

1970-1985

നീൽ ആഡംസ്, ജോൺ ബൈർൺ, ജോർജ്ജ് പെരസ്, ഫ്രാങ്ക് മില്ലർ തുടങ്ങിയ യുവതലമുറയിലെ കലാകാരന്മാർ, 1930-കളിലെ സൂപ്പർഹീറോ കോമിക് പുസ്തകങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കാൻ സഹായിച്ച പ്രായമായ കലാകാരന്മാരെ മാറ്റിസ്ഥാപിച്ചതിനാൽ വെങ്കലയുഗം കോമിക് പുസ്തകങ്ങളിൽ കൂടുതൽ യാഥാർത്ഥ്യബോധമുള്ള ശൈലിയെ അടയാളപ്പെടുത്തി. 1940-കൾ.

കോമിക് പുസ്തകങ്ങളുടെ വെങ്കലയുഗത്തിന്റെ തുടക്കം, Amazing Spider-Man #121-122 (ജൂൺ-ജൂലൈ 1973) ലെ ഗ്രീൻ ഗോബ്ലിൻറെ കൈകളിൽ പീറ്റർ പാർക്കറുടെ കാമുകി ഗ്വെൻ സ്റ്റേസിയുടെ ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന കൊലപാതകം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു. ഏതൊരു വെല്ലുവിളിയെയും അതിജീവിക്കാൻ നായകന്മാരെ ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു വിഭാഗത്തിൽ, ഒരു നിരപരാധിയായ കഥാപാത്രത്തിന്റെ ക്രൂരമായ കൊലപാതകത്തെ അവളുടെ പ്രതീക്ഷിച്ച രക്ഷകന്റെ ആത്യന്തിക പരാജയത്തിനൊപ്പം ചിത്രീകരിക്കുന്നത് വിപ്ലവകരമായിരുന്നു.

1971-ൽ, കോമിക്സ് കോഡ് അതോറിറ്റി ചില മാനദണ്ഡങ്ങളിൽ ഇളവ് വരുത്തി, “ക്ലാസിക് പാരമ്പര്യത്തിൽ കൈകാര്യം ചെയ്യുമ്പോൾ വാമ്പയർ, പിശാചുക്കൾ, വേർവുൾവ് എന്നിവയെ ഉപയോഗിക്കാൻ അനുവദിക്കും…”

1972-ൽ ‘The Tomb of Dracula’,1973-ൽ ‘Ghost Rider’, ‘Tales of the Zombie’ തുടങ്ങിയ ശീർഷകങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ ഹൊറർ കോമിക് വിഭാഗത്തിന്റെ തിരിച്ചുവരവിന് ഈ കൂടുതൽ സൗമ്യമായ മനോഭാവം അനുവദിച്ചു. അധിക അമാനുഷിക കഥാപാത്രങ്ങളായ മാൻ-ബാറ്റ്, സ്വാമ്പ് തിംഗ്, ബ്ലേഡ് എന്നിവ അവതരിപ്പിക്കപ്പെട്ടു. 1970-കളുടെ തുടക്കത്തിൽ.

കൂടാതെ, സാമൂഹിക ബോധമുള്ള കഥകൾ 1970-കളിൽ കൂടുതൽ പ്രസിദ്ധമായി, വംശീയത, മലിനീകരണം, സാമൂഹിക അനീതി എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെ പോരാടിയ ഗ്രീൻ ലാന്റേണിന്റെയും ഗ്രീൻ ആരോയുടെയും സഹകരിച്ചുള്ള സാഹസികതയിലാണ് ഏറ്റവും പ്രസിദ്ധമായത്. അയൺ മാൻ തന്റെ മദ്യാസക്തിയുമായി പൊരുത്തപ്പെട്ടപ്പോൾ ഗ്രീൻ ആരോ തന്റെ സൈഡ്‌കിക്ക് സ്പീഡിയുടെ ഹെറോയിൻ ആസക്തിയെ നേരിട്ടു.

തങ്ങളുടെ സൂപ്പർഹീറോകളിൽ ബഹുഭൂരിപക്ഷവും കൊക്കേഷ്യൻ പുരുഷന്മാരാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കി, ഡിസിയും മാർവലും സ്റ്റോം, ബ്ലാക്ക് മിന്നൽ, ബ്ലേഡ്, ഗ്രീൻ ലാന്റേൺ ജോൺ സ്റ്റുവർട്ട് തുടങ്ങിയ ന്യൂനപക്ഷ സൂപ്പർഹീറോകളെ അവതരിപ്പിച്ചു.

 

Dark Age

1985-1996

‘Crisis on Infinite Earths’ എന്ന സ്മാരക പരമ്പരയുടെ പ്രസിദ്ധീകരണമായിരുന്നു കോമിക് പുസ്തകങ്ങളുടെ ഇരുണ്ട യുഗം. ഡിസി കോമിക്‌സിന്റെ 50-ാം വാർഷികത്തിന്റെ സ്മരണയ്ക്കായി, 12 ലക്കങ്ങളുള്ള കോമിക് ബുക്ക് ഇവന്റായി ഡിസി Crisis on Infinite Earths പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. ഈ പരമ്പരയിൽ, പതിറ്റാണ്ടുകളുടെ പ്ലോട്ട് പൊരുത്തക്കേടുകൾ ഇല്ലാതാക്കാനും സുവർണ്ണ കാലഘട്ടത്തിലെയും വെള്ളി യുഗത്തിലെയും വൈരുദ്ധ്യമുള്ള കഥാപാത്രങ്ങളെ ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവരാനും ഡിസി പദ്ധതിയിട്ടു. 1940-കളിലെ ഗ്രീൻ ലാന്റേൺ അലൻ സ്കോട്ടിന് 1960-കളിലെ ഗ്രീൻ ലാന്റേൺ ഹാൽ ജോർദാന്റെ അതേ യാഥാർത്ഥ്യത്തിൽ എങ്ങനെ നിലനിൽക്കാനാകുമെന്ന് അനുരഞ്ജനം ചെയ്യുന്നതുപോലെ, ഒരു സ്ഥിരതയുള്ള യാഥാർത്ഥ്യമാക്കാൻ ഒന്നിലധികം ഇതര യാഥാർത്ഥ്യങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവരിക എന്നതായിരുന്നു ആശയം. 1940-കളിലെ ജസ്റ്റിസ് സൊസൈറ്റി (അവരുടെ ഗ്രീൻ ലാന്റണിനൊപ്പം) 1960-കളിലെ ജസ്റ്റിസ് ലീഗിന്റെ അതേ സമയം (വ്യത്യസ്തമായ ഒരു ഗ്രീൻ ലാന്റേണിനൊപ്പം) നിലനിൽക്കും. ചില പൊരുത്തക്കേടുകൾ പരിഹരിക്കാൻ, ചില പ്രധാന കഥാപാത്രങ്ങൾ കൊല്ലപ്പെടുകയും, നാടകീയതയിൽ നിന്ന് വളരെക്കാലം പുറത്തുപോയ കഥാപാത്രങ്ങളെ പുതിയ കഥാ സന്ദർഭങ്ങളുമായി തിരികെ കൊണ്ടുവരികയും ചെയ്തു. ആത്യന്തികമായി ക്രൈസിസ് ഓൺ ഇൻഫിനിറ്റ് എർത്ത്‌സ് ഡിസി കോമിക്‌സിന്റെ വലിയ വിജയമായിരുന്നു.

1980-കളുടെ പകുതി മുതൽ 1990-കളുടെ ആരംഭം വരെ, ആൻറി-ഹീറോകൾ ജനപ്രിയമായിരുന്നു. അലൻ മൂറിന്റെ Watchmenലെന്നപോലെ ഇരുണ്ടതും അശുഭാപ്തിവിശ്വാസമുള്ളതുമായ കഥകൾ ഭരിച്ചു, അവിടെ ഒരു കാലത്തെ ശക്തരായ സൂപ്പർഹീറോകളോ ഫ്രാങ്ക് മില്ലറുടെ ബാറ്റ്‌മാനോ ലോകം ഇകഴ്ത്തുന്നു: ദി ഡാർക്ക് നൈറ്റ് റിട്ടേൺസ്, അവിടെ 55 കാരനായ ബാറ്റ്മാൻ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ നിന്ന് വിരമിക്കുകയും കുറ്റവാളികളെ ഭയപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. ഗോതം സിറ്റി. സൂപ്പർമാൻ മരിക്കുന്നതും ബാറ്റ്മാൻ ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റതും ഗ്രീൻ ലാന്റേൺ ഹാൽ ജോർദാൻ തന്റെ സഹ ഗ്രീൻ ലാന്റണുകളെ അറുക്കുന്നതും വായനക്കാർ കണ്ടു.

നാസി ജർമ്മനിയുടെ ഭരണകാലത്ത് ജീവിച്ചിരുന്ന പോളണ്ടിലെ ഒരു ജൂതകുടുംബത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആർട്ട് സ്പീഗൽമാന്റെ ചലിക്കുന്ന ആത്മകഥാപരമായ കഥയായ പുലിറ്റ്‌സർ സമ്മാനം നേടിയ മൗസിന്റെ പ്രസിദ്ധീകരണവും ദി ഡാർക്ക് ഏജ് കണ്ടു.

ഈ കാലയളവ് അവസാനിക്കുന്നത് ഒരു ഊഹക്കച്ചവടക്കാരുടെ വിപണി മൂലമുണ്ടായ വൻതോതിലുള്ള വിൽപ്പന മാന്ദ്യവും വ്യവസായം കുറയുകയും ചെയ്യുന്നു, അവിടെ അമിതമായ ചരക്കുകളും ധാരാളം കളക്ടർമാരുടെ പതിപ്പുകളും നിരവധി സീരീസുകളും ഊതിപ്പെരുപ്പിച്ച വിപണിയിൽ ഉത്പാദിപ്പിക്കപ്പെട്ടു. 1996-ൽ മാർവൽ കോമിക്‌സിന്റെ പാപ്പരത്തത്തിലേക്ക് വിൽപ്പന മാന്ദ്യം കാരണമായി.

 

ആധുനിക യുഗം

1996-ഇന്ന്

1996-ൽ അലക്‌സ് റോസിന്റെ Kingdom Come പ്രസിദ്ധീകരണം, അത് Silver age സൂപ്പർഹീറോകളുടെ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസത്തിലേക്കും ശക്തിയിലേക്കും തിരിച്ചുവരുന്നത് ആധുനിക യുഗത്തിന്റെ തുടക്കം കുറിക്കുന്നു. ഈ കാലയളവിൽ, കോമിക് ബുക്ക് പ്രസാധകർ ബിസിനസ്സ് പ്ലാൻ സൃഷ്ടിച്ച് കുറച്ച് പ്രോജക്റ്റുകളിൽ കൂടുതൽ പരിശ്രമിച്ചുകൊണ്ട് അവരുടെ തെറ്റുകൾ തിരുത്താൻ ശ്രമിച്ചു. ബാറ്റ്മാൻ ആൻഡ് റോബിൻ (1997) എന്ന ചലചിത്രത്തിന്റെ ദയനീയ പരാജയത്തെത്തുടർന്ന്, സൂപ്പർഹീറോ സിനിമകൾ റീടൂളിംഗിനായി ഐസിൽ സ്ഥാപിച്ചു. 2000-ൽ, എക്‌സ്-മെനിന്റെ മിതമായ വിജയം സൂപ്പർഹീറോ സിനിമയുടെ ജനപ്രീതിയെ വീണ്ടും ട്രാക്കിൽ എത്തിക്കാൻ സഹായിച്ചു.

സൂപ്പർമാന്റെ അരങ്ങേറ്റം മുതൽ എൺപത് വർഷത്തിലേറെയായി, ഡിജിറ്റൽ കോമിക്‌സിന്റെ ആദ്യകാല ദത്തെടുക്കലിലൂടെയും ചലച്ചിത്ര-ടെലിവിഷൻ വിപണികളിലേക്കുള്ള വിജയകരമായ സാച്ചുറേഷനിലൂടെയും അവരുടെ ആരാധകവൃന്ദവുമായി ശക്തമായ ബന്ധം നിലനിർത്തുന്നതിലൂടെയും കോമിക് പുസ്തക വ്യവസായം പ്രസക്തമായി തുടരുന്നു.

 

ആംഗലേയ സാഹിത്യത്തിൽ കോമിക്സ്ന്റെ ആവിർഭാവം ഉണ്ടാകുന്ന സമയത്തു തന്നെ മലയാള സാഹിത്യത്തിന്റെ ഏടുകളിൽ കോമിക്   ഇതിവൃത്തങ്ങൾ പിറന്നു. മലയാളസാഹിത്യത്തിൽ അപസർപ്പക സാഹിത്യത്തിൻറെ അമരക്കാരനായി വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് തന്റെ പ്രസിദ്ധീകരണ ശാലയിൽ മറ്റു പുസ്തകങ്ങളോടൊപ്പം കോമിക്സ് എന്ന വിഭാഗത്തിനും തുടക്കം കുറിച്ചു. അപസർപ്പക ഇതിവൃത്തങ്ങളെ കോമിക്സിലൂടെ പരിചയപ്പെടുത്തിയത് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥിന്റെ തൂലികയിലൂടെയാണ്.

മലയാള സാഹിത്യത്തിലെ അപസർപ്പക സാഹിത്യത്തിന്റെ അമരക്കാരൻ എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് തന്റെ രചനകളിൽ എല്ലാംതന്നെആരെയും ആകർഷിക്കുന്ന തരത്തിലുള്ള ഭാഷാശൈലിയാണ് കൈക്കൊണ്ടത്. ഒരു കാലഘട്ടത്തിലെ വായനക്കാരെ ഇരുട്ടിൻ്റെ വഴിയിലൂടെ സഞ്ചരിപ്പിച്ചതിന് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് എന്ന എഴുത്തുകാരന് ചെറുതല്ലാത്ത പങ്കുണ്ട്. 

എൺപതുകളിലെ വാരികകൾ പലതും കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് നോവലുകളുടെ പേരിൽ അറിയപ്പെട്ടിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ എഴുത്തിലേക്കുള്ള അരങ്ങേറ്റം തന്നെ സാഹിത്യലോകത്ത് വിപ്ലവം സൃഷ്ടിച്ചാണ്. ഇന്ന് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പേര് കേൾക്കുമ്പോൾ തന്നെ കിടിലം കൊള്ളിക്കുന്ന പല കഥകളും കഥാപാത്രങ്ങളും വായനക്കാരുടെ മനസ്സിലേക്ക് ഓടിയെത്തുന്നു. പുഷ്പനാഥ് കഥകളുടെ സുവർണകാലം ആരംഭിച്ചത് എൺപതുകളിലാണ്. പുഷ്പനാഥ് നോവലുകൾ ജനങ്ങൾ ഇരുകയ്യും നീട്ടി സ്വീകരിച്ചു. ഡിറ്റക്റ്റീവ് മാർക്സിനും പുഷ്പരാജിനും ആരാധകരുണ്ടായി. ഓരോ അധ്യായത്തിനും വേണ്ടി വായനക്കാരൻ ക്ഷമയില്ലാതെ കാത്തിരിക്കാൻ തുടങ്ങി. പുഷ്പനാഥ് രചനകൾ ജനങ്ങൾക്കിടയിൽ തരംഗമായി. ഈ അവസരത്തിൽ പുഷ്പനാഥ് സ്വന്തമായി പുസ്തക പ്രസാധനം ആരംഭിച്ചു. ജനങ്ങൾക്കിടയിൽ തനിക്കുള്ള സ്വാധീനം മുന്നിൽ കണ്ടായിരുന്നു ഈ തീരുമാനം. പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻസ് എന്ന് പേരിട്ട് ഇവ പ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ചു. അധികം ആരും ചെയ്യാത്ത കാര്യമാണ് സ്വന്തമായി പുസ്തക പ്രസാധനം നടത്തുകയെന്നത്. ഇതിലൂടെ കുട്ടികൾക്കായി പുഷ്പനാഥ് കോമിക്സും പുറത്തിറക്കി. 

കുട്ടികൾ മാത്രമല്ലായിരുന്നു കോമിക്‌സിൻ്റെ ആരാധകർ. മുതിർന്നവർക്കും കുട്ടികൾക്കും ഒരുപോലെ പ്രിയപ്പെട്ടതായിരുന്നു പുഷ്പനാഥ് കോമിക്സ്.

ഇവയ്ക്കൊപ്പം മാർക്സിൻ ഡിറ്റക്റ്റീവ് നോവൽ ക്ലബ് എന്നൊരു ബുക്ക് ക്ലബിനും അദ്ദേഹം രൂപം നൽകി. നിരവധി കുറ്റാന്വേഷണ നോവലുകൾ ഇതിലൂടെ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന് സാധിച്ചു. പുഷ്പനാഥ് എന്ന എഴുത്തുകാരനെ സംബന്ധിച്ച് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ എഴുത്ത് ജീവിതത്തിലെ വളരെ മികച്ചൊരു വഴിത്തിരിവായിരുന്നു ഇത്. 

വായന വളർത്താനും ആവശ്യക്കാരിലേക്ക് പുസ്തകങ്ങൾ കൃത്യമായി എത്തിക്കാനുമാണ് പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻസ് ശ്രമിച്ചത്. ബുക്ക് ക്ലബ്ബ് അംഗങ്ങൾക്ക് പകുതി വിലയ്ക്കാണ് പുസ്തകങ്ങൾ എത്തിച്ചിരുന്നത്. ക്ലബിൽ അംഗമാകുക എന്നത് അക്കാലത്ത് പലരുടെയും സ്വപ്നം തന്നെയായിരുന്നു. 

ജോസഫ് കുന്നശ്ശേരി സബ് എഡിറ്റർ ആയി ‘പുഷ്പനാഥ് വരിക’ എന്ന പേരിൽ അദ്ദേഹം ഒരു മാസികയും കോട്ടയത്തുനിന്ന് പ്രസിദ്ധികരിച്ചുതുടങ്ങി. പ്രസാധനരംഗത്ത് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് കൈവയ്ക്കാത്ത മേഖല ചുരുക്കമാണ്.അതിന് മറ്റൊരു ഉദാഹരണമാണ് എൺപതുകളിൽ അദ്ദേഹം തുടക്കമിട്ട പുഷ്പനാഥ് കോമിക്‌സ്.’കഴുകന്റെ നിഴൽ’ തുടങ്ങിയ കുറെ ഗ്രന്ഥങ്ങൾ അക്കാലത്ത് കോമിക്‌സ് രൂപത്തിൽ പുറത്തിറങ്ങി.

പുഷ്പനാഥ് പുസ്തകങ്ങൾക്ക് ആവശ്യക്കാർ ഏറെയാണ്. ധാരാളമായി പുസ്തകങ്ങൾ വിറ്റു പോവുകയും ആളുകൾ വീണ്ടും അന്വേഷിച്ച് വരികയും ചെയ്യുന്നു. ഇതിൽ നിന്നാണ് തൻ്റെ രചനകൾ ആളുകൾക്ക് പ്രിയപ്പെട്ടതാണ് എന്ന തിരിച്ചറിവ് ഉണ്ടാവുകയും പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻസ് എന്ന സംരംഭത്തിന് രൂപം നൽകുകയും ചെയ്യുന്നത്. നൂറ് രൂപ വിലവരുന്ന പുസ്തകങ്ങൾ പബ്ലിക്കേഷൻസിലൂടെ വെറും പതിനഞ്ച് രൂപയ്ക്കാണ് വായനക്കാർക്ക് എത്തിച്ചു കൊടുക്കുന്നത്. ഇതിൽ നിന്നും പകുതിയാക്കി ഏഴര രൂപയ്ക്കാണ് ക്ലബ് അംഗങ്ങൾക്ക് നൽകിയിരുന്നത്. മാസം നാല് ചിത്ര കഥകളാണ് പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻസിലൂടെ പുറത്ത് ഇറങ്ങിയത്. വായനക്കാർക്ക് പുസ്തകങ്ങളോട് ആവേശം നിലനിന്നിരുന്ന കാലമായിരുന്നു. ഇറങ്ങുന്ന പുസ്തകങ്ങളെല്ലാം ചൂടപ്പം പോലെ വിറ്റു പോയി. വാരികകളിൽ എഴുതിയിരുന്ന പുഷ്പനാഥ് ഇതോടെ തിരക്കിൻ്റെ മൂർദ്ധന്യാവസ്ഥയിലെത്തി. സസ്പെൻസ് നിലനിർത്തുന്ന സ്വഭാവമാണ് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ എഴുത്തിനുള്ളത്. ഒരു ഡിറ്റക്റ്റീവ് എഴുത്തിനുവേണ്ട എല്ലാ ചേരുവകളും കോർത്തിണക്കിയതാണ് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ രചനകൾ. സ്ഥല വിവരണവും കഥാപാത്ര വിവരമരണമൊക്കെ വളരെ ശ്രദ്ധാപൂർവം അദ്ദേഹം  ആവിഷ്കരിക്കും. കുട്ടികൾ മുതൽ മുതിർന്നവർക്ക് വരെ മനസ്സിലാക്കാൻ സാധിക്കുന്ന രീതിയിലാണ് നോവലിൻ്റെ ഘടന.

എഴുത്തിന്റെ തോണികാരനായ ശ്രീ കോട്ടയം പുഷ്പനാഥിന്റെ പഴയതും പുതിയതും ഇതുവരെ പ്രസിദ്ധികരിക്കാത്തതുമായ രചനകൾ വീണ്ടും പല രൂപത്തിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആരാധകരെ ഹരംപിടിപ്പിക്കും എന്നതിൽ തർക്കമില്ല.

അക്കാലത്തു ബാലസാഹിത്യത്തെ ഭരിച്ചിരുന്നത് കോമിക് രൂപത്തിലുള്ള കുറ്റാന്വേഷണ പതിപ്പുകളായിരുന്നു. അതിൽ കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് എന്ന എഴുത്തുകാരന് ചെറുതല്ലാത്തൊരു പങ്കുമുണ്ട്.

അടുത്ത കാലത്ത് കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻ കോട്ടയം പുഷ്പനാഥിന്റെ സാഹസിക കഥകൾ കോമിക്‌സ് രൂപത്തിൽ നല്ല നിലവാരത്തോടുകൂടി പുറത്തിറക്കാൻ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു ഇതിനായി കോട്ടയം പുഷ്പനാഥ് പബ്ലിക്കേഷൻ പ്രവർത്തിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

0